DanLuat 2015

Có được phép kết hôn

Chủ đề   RSS   
  • #429093 26/06/2016

    Hung217

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:26/06/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Có được phép kết hôn

    Kính thưa luật sư,

    Tôi là người Việt gốc Hoa, sinh ra và lớn lên tại Việt Nam, hiện đang làm việc tại một công ty thực phẩm của Hà Lan. Gia đình tôi sang Việt Nam định cư từ năm 1950, lúc ông nội tôi còn trẻ.

    Hiện tại bạn gái của tôi đang là giáo viên, gia đình công chức và có anh trai làm việc trong quân đội. 

    Tôi xin hỏi tôi và bạn gái tôi kết hôn có vướng phải rào cản nào về pháp lý hay có ảnh hưởng gì đến anh trai cô ấy không? Chúng tôi cần làm những thủ tục gì khi muốn kết hôn? Mong luật sư trả lời giúp

    Xin chân thành cảm ơn!

     
    1734 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #433685   16/08/2016

                 Chào bạn, với câu hỏi của bạn Công ty Luật Hải Nguyễn và cộng sự sẽ trả lời câu hỏi của bạn như sau:

                Cơ sở pháp lý: Căn cứ Luật Quốc tịch Việt Nam năm 2006, Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014.

              Điều 13: "Người có quốc tịch Việt Nam bao gồm người đang có quốc tịch Việt Nam cho đến ngày Luật này có hiệu lực và người có quốc tịch Việt Nam theo quy định của Luật này".

                Điều 14: Căn cứ xác định người có quốc tịch Việt Nam:

    "1. Do được sinh ra theo quy định của các Điều 15,16,17 của Luật này;

    2. Được nhập quốc tịch Việt Nam;

    3. Được trở lại quốc tịch Việt Nam;

    4. Theo quy định tại các điều 18, 35 và 37 của Luật này;

    5. Theo Điều ước Quốc tế mà nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam là thành viên".

                Gia đình bạn đã định cư ở Việt Nam từ năm 1950, bạn cũng được sinh ra, lớn lên và làm việc ở Việt Nam. Theo Luật quốc tịch Việt Nam năm 2008 nếu không có sự thay đổi gì khác như việc xin thôi quốc tịch Việt Nam, nhập quốc tịch nước khác...thì hiện tại bạn đang có quốc tịch Việt Nam, là công dân của nước cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam. 

               Khi bạn đã là công dân của nước Việt Nam, thì việc kết hôn của bạn diễn ra bình thường mà không có sự khác biệt nào. Nếu bạn đã đủ độ tuổi để kết hôn, bạn gái bạn cũng đã đủ tuổi kết hôn, việc kết hôn của hai bạn hoàn toàn trên cơ sở tự nguyện thì việc kết hôn sẽ không có bất cứ vấn đề gì.

               Theo đó, để kết hôn cần làm những thủ tục sau:

               Khi đăng ký kết hôn, hai bên nam và nữ phải nộp Tờ khai theo mẫu quy định cho cơ quan có thẩm quyền và xuất trình CMTND
          -  Trong trường hợp một người cư trú tại xã/ phường/ thị trấn này nhưng đăng ký kết hôn tại xã/ phường/ thị trấn khác thì phải có xác nhận của UBND cấp xã, nơi cư trú về tình trạng hôn nhân của người đó.

          -  Trong trường hợp đăng ký kết hôn có người đang trong thời hạn công tác/ học tập/ lao động ở nước ngoài về nước làm thủ tục đăng ký kết hôn thì phải có xác nhận của Cơ quan Ngoại giao, Lãnh sự Việt Nam tại nước sở tại về tình trạng hôn nhân của người đó.
         -  Đối với cán bộ, chiến sĩ đang công tác trong lực lượng vũ trang, thì thủ trưởng đơn vị của người đó xác nhận tình trạng hôn nhân.
        Việc xác nhận tình trạng hôn nhân nói trên có thể xác nhận trực tiếp vào Tờ khai đăng ký kết hôn hoặc bằng Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân
         -  Giấy tờ xác nhận tình trạng hôn nhân có giá trị trong vòng 6 tháng kể từ ngày xác nhận.

           Ngay sau khi nhận được đầy đủ giấy tờ, nếu thấy đủ điều kiện kết hôn theo quy định của luật Hôn nhân và gia đình, công chức tư pháp - hộ tịch ghi việc kết hôn vào Sổ hộ tịch, cùng hai bên nam, nữ ký tên vào Sổ hộ tịch. Hai bên nam, nữ cùng ký vào giấy chứng nhận kết hôn; công chức tư pháp - hộ tịch báo cáo chủ tịch UBND cấp xã tổ chức trao giấy chứng nhận kết hôn cho hai bên nam, nữ
    trường hợp cần xác minh điều kiện kết hôn của hai bên nam, nữ thì thời hạn giải quyết không quá 05 ngày làm việc
           Khi làm thủ tục đăng ký kết hôn, hai bên nam và nữ phải có mặt.

    Trân trọng!

    _N.M_

     

    Công Ty Luật Hải Nguyễn và cộng sự - Hotline: 0973.509.636 hoặc 0907.509.636

    Website: www.lamchuphapluat.vn - Email: luathainguyen@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-