Có được phép đổi tên trong giấy khai sinh

Chủ đề   RSS   
  • #72632 09/12/2010

    amenchirst

    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:07/12/2010
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Có được phép đổi tên trong giấy khai sinh

    Chào luật sư!

    Tôi xin phép hỏi 1 việc như sau: Tôi muốn đổi tên cho con trai của mình vì tên hiện tại của cháu không tốt cho chính bản thân cháu ( hay bị ốm, bệnh tật,...) nói chung tên của cháu thật sự không tốt nên tôi rất muốn đổi.

    Tôi đã biết các thủ tục để đổi tên cho cháu nhưng sở tư pháp địa phương muốn tôi phải về quê lấy chữ ký của mọi người trong dòng tộc, nếu cháu trùng tên với 1 ai đó thì phải lấy được giấy khai sinh của người đó, hoặc chụp ảnh bia mộ để làm bằng chứng, xem gia phả thì con tôi mới được đổi tên.

    Tôi thấy thật vô lý quá, tại sao lại bắt tôi phiền phức đến vậy. Cháu nhà tôi năm nay mới được 3 tuổi, tôi nghĩ làm lại giấy khai sinh cho cháu thì đơn giản chứ đâu có phức tạp đến thế. Vậy tôi phải làm sao bây giờ?

    Kính mong luật sư cho tôi biết phải làm như thế nào? Chân thành cảm ơn và mong sự hồi đáp của luật sư.
    Amenchirst!

    Cập nhật bởi amenchirst ngày 09/12/2010 09:55:11 PM sai dấu và thiếu 1 số dữ liệu
     
    6974 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #72679   10/12/2010

    luatsuvan
    luatsuvan
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2010
    Tổng số bài viết (149)
    Số điểm: 826
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 18 lần


    Chào bạn,

    Theo thông tin bạn cung cấp,tôi xin có tư vấn như sau:

    #0070c0;">Bộ luật dân sự 2005:

    Điều 27. Quyền thay đổi họ, tên

    1. Cá nhân có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền công nhận việc thay đổi họ, tên trong các trường hợp sau đây:

    a) Theo yêu cầu của người có họ, tên mà việc sử dụng họ, tên đó gây nhầm lẫn, ảnh hưởng đến tình cảm gia đình, đến danh dự, quyền, lợi ích hợp pháp của người đó;

    b) Theo yêu cầu của cha nuôi, mẹ nuôi về việc thay đổi họ, tên cho con nuôi hoặc khi người con nuôi thôi không làm con nuôi và người này hoặc cha đẻ, mẹ đẻ yêu cầu lấy lại họ, tên mà cha đẻ, mẹ đẻ đã đặt;

    c) Theo yêu cầu của cha đẻ, mẹ đẻ hoặc người con khi xác định cha, mẹ cho con;

    d) Thay đổi họ cho con từ họ của cha sang họ của mẹ hoặc ngược lại;

    đ) Thay đổi họ, tên của người bị lưu lạc đã tìm ra nguồn gốc huyết thống của mình;

    e) Thay đổi họ, tên của người được xác định lại giới tính;

    g) Các trường hợp khác do pháp luật về hộ tịch quy định.

    2. Việc thay đổi họ, tên cho người từ đủ chín tuổi trở lên phải có sự đồng ý của người đó.

    3. Việc thay đổi họ, tên của cá nhân không làm thay đổi, chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự được xác lập theo họ, tên cũ.

    Nghị định 158/2005/NĐ-CP về hộ tịch :

    Điều 36. Phạm vi thay đổi, cải chính hộ tịch, xác định lại dân tộc, xác định lại giới tính, bổ sung hộ tịch, điều chỉnh hộ tịch

    Phạm vi thay đổi, cải chính hộ tịch, xác định lại dân tộc, xác định lại giới tính, bổ sung hộ tịch, điều chỉnh hộ tịch theo quy định tại Mục này bao gồm:

    1. Thay đổi họ, tên, chữ đệm đã được đăng ký đúng trong Sổ đăng ký khai sinh và bản chính Giấy khai sinh, nhưng cá nhân có yêu cầu thay đổi khi có lý do chính đáng theo quy định của Bộ luật Dân sự.

    Như vậy,với lí do mà bạn đưa ra không nằm trong các lí do được phép đổi tên theo quy định của luật dân sự nên sở tư pháp đã hướng dẫn bạn làm vậy để có lí do phù hợp với quy định của pháp luật thì mới được xin thay đổi họ tên.

    Trân trọng 
    Bùi Thị Thùy Vân

     
    Báo quản trị |  
  • #201929   19/07/2012

    amenchirst
    amenchirst

    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:07/12/2010
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào luật sư!

    Tôi có thể xin số điện thoại của chị để xin hỏi ý kiến, vì câu chuyện tôi kể ra rất dài.

    Rất mong chị giúp đỡ.

    Chân thành cảm ơn và mong sự hồi đáp của luật sư.

    SĐT của tôi: 0936.093.999

     

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau: