DanLuat 2015

Có được phép chuyển từ chuyên viên sang làm viên chức không?

Chủ đề   RSS   
  • #447349 21/02/2017

    Có được phép chuyển từ chuyên viên sang làm viên chức không?

    mình tham khảo trên mang toàn thấy viên chức sang công chức, chuyên viên chưa có trường hợp ngược lại vậy có đc phép chuyển từ chuyên viên sang làm viên chức ko ? a.c nào biết tư vẫn giúp với :(

     
    1842 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #447388   21/02/2017

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13428)
    Số điểm: 92646
    Cảm ơn: 3032
    Được cảm ơn 4655 lần
    SMod

    Về nguyên tắc là được. Chỉ cần thủ trưởng đơn vị đồng ý thì chẳng có gì là không được.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    Xmen-8711 (22/02/2017)
  • #448051   25/02/2017

         Chào bạn! Với thắc mắc của bạn tôi xin tư vấn như sau:

         Bạn cần phân biệt rõ giữa chuyên viên và công chức. Chuyên viên – từ dùng trong phân ngạch công chức, hay nói cách khác là “tên gọi thể hiện thứ bậc về năng lực và trình độ chuyên môn, nghiệp vụ của công chức” (Khoản 4 điều 7 Luật cán bộ, công chức 2008). 

         Do đó việc chuyển đổi này sẽ xảy giữa viên chức và cán bộ, công chức. Việc chuyển từ công chức sang viên chức được quy định rõ ràng tại điểm d, đ khoản 1 điều 58 Luật viên chức 2010

         “Điều 58. Chuyển đổi giữa viên chức và cán bộ, công chức

         1. Việc chuyển đổi giữa viên chức và cán bộ, công chức được thực hiện như sau:

         [….]

         d) Cán bộ, công chức được chuyển sang làm viên chức tại đơn vị sự nghiệp công lập khi đáp ứng các điều kiện theo quy định của Luật này;

         đ) Công chức trong bộ máy lãnh đạo, quản lý của đơn vị sự nghiệp công lập khi hết thời hạn bổ nhiệm mà không được bổ nhiệm lại nhưng vẫn tiếp tục làm việc tại đơn vị sự nghiệp công lập đó thì được chuyển làm viên chức và bố trí công tác phù hợp với chuyên môn, nghiệp vụ;  [….]”

         Bởi chưa có điều kiện cụ thể đối với trường hợp cán bộ, công chức sẽ được chuyển sang viên chức, nên sẽ đáp ứng điều kiện chung tại điều 22 Luật viên chức 2010

         “Điều 22. Điều kiện đăng ký dự tuyển

         1. Người có đủ các điều kiện sau đây không phân biệt dân tộc, nam nữ, thành phần xã hội, tín ngưỡng, tôn giáo được đăng ký dự tuyển viên chức:

        a) Có quốc tịch Việt Nam và cư trú tại Việt Nam;

        b) Từ đủ 18 tuổi trở lên. Đối với một số lĩnh vực hoạt động văn hóa, nghệ thuật, thể dục, thể thao, tuổi dự tuyển có thể thấp hơn theo quy định của pháp luật; đồng thời, phải có sự đồng ý bằng văn bản của người đại diện theo pháp luật.

        c) Có đơn đăng ký dự tuyển;

        d) Có lý lịch rõ ràng;

        đ) Có văn bằng, chứng chỉ đào tạo, chứng chỉ hành nghề hoặc có năng khiếu kỹ năng phù hợp với vị trí việc làm;

        e) Đủ sức khỏe để thực hiện công việc và nhiệm vụ;

        g) Đáp ứng các điều kiện khác theo yêu cầu vị trí việc làm do đơn vị sự nghiệp công lập xác định nhưng không được trái với quy định của pháp luật về quốc tịch 

         […]”

         Tùy thuộc từng cơ quan, địa phương, đơn vị sự nghiệp công lập sẽ có những điều kiện riêng. Nên phải căn cứ vào những tiêu chí riêng đó để xem xét việc chuyển từ công chức sang viên chức.

         Hiện tại, bạn chỉ có thắc mắc như trên, nên tôi chỉ có thể trả lời sơ bộ cho bạn như vậy. Nếu vẫn còn thắc mắc bạn nên liên hệ trực tiếp với luật sư.

     

         Chuyên viên tư vấn: Nguyễn Hương Giang

    BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT DÂN SỰ | CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM

    M: (+84-4) 32.123.124; (+84-4) 32.899.888 - E: cle.vietkimlaw@gmail.com; luatvietkim@gmail.com - W: www.vietkimlaw.com

    Ad: Trụ sở chính - Tầng 5, Tòa nhà SHB, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, HN | VPGD - Tầng 5, Nhà C, 236 Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, HN.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-