Có được phân công lao động nữ nuôi con nhỏ đi trực ở các chốt chống dịch không?

Chủ đề   RSS   
  • #552751 26/07/2020

    phungpham1973
    Top 150
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/01/2019
    Tổng số bài viết (549)
    Số điểm: 14940
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 137 lần


    Có được phân công lao động nữ nuôi con nhỏ đi trực ở các chốt chống dịch không?

    Hiện nay địa phương tôi đang lập các chốt kiểm soát dịch, tôi có được phân công lao động nữ (chế độ HĐLĐ) nuôi con dưới 24 tháng tuổi đi trực ở các chốt chống dịch không?

     
    1577 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #552762   26/07/2020

    minhpham1995
    minhpham1995
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2017
    Tổng số bài viết (1294)
    Số điểm: 9959
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 188 lần


    Liên quan đến bảo vệ quyền lợi của phụ nữ trong lao động thì hiện chỉ có quy định chung tại Điều 155 Bộ luật Lao động 2012 như sau:

    "Điều 155. Bảo vệ thai sản đối với lao động nữ

    1. Người sử dụng lao động không được sử dụng lao động nữ làm việc ban đêm, làm thêm giờ và đi công tác xa trong các trường hợp sau đây:

    a) Mang thai từ tháng thứ 07 hoặc từ tháng thứ 06 nếu làm việc ở vùng cao, vùng sâu, vùng xa, biên giới, hải đảo;

    b) Đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi.

    2. Lao động nữ làm công việc nặng nhọc khi mang thai từ tháng thứ 07, được chuyển làm công việc nhẹ hơn hoặc được giảm bớt 01 giờ làm việc hằng ngày mà vẫn hưởng đủ lương.

    3. Người sử dụng lao động không được sa thải hoặc đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động đối với lao động nữ vì lý do kết hôn, mang thai, nghỉ thai sản, nuôi con dưới 12 tháng tuổi, trừ trường hợp người sử dụng lao động là cá nhân chết, bị Tòa án tuyên bố mất năng lực hành vi dân sự, mất tích hoặc là đã chết hoặc người sử dụng lao động không phải là cá nhân chấm dứt hoạt động.

    4. Trong thời gian mang thai, nghỉ hưởng chế độ khi sinh con theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội, nuôi con dưới 12 tháng tuổi, lao động nữ không bị xử lý kỷ luật lao động.

    5. Lao động nữ trong thời gian hành kinh được nghỉ mỗi ngày 30 phút; trong thời gian nuôi con dưới 12 tháng tuổi, được nghỉ mỗi ngày 60 phút trong thời gian làm việc. Thời gian nghỉ vẫn được hưởng đủ tiền lương theo hợp đồng lao động."

    Theo đó thì quy định chỉ bảo vệ đối với phụ nuôi con nhỏ dưới 12 tháng tuổi. Hơn nữa quy định cũng không hạn chế việc bố trí phụ nữ nuôi con nhỏ đi trực chốt chống dịch, anh chỉ cần đảm bảo quy định nêu trên là được ạ.

     
    Báo quản trị |  
  • #555944   28/08/2020

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 6

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1149)
    Số điểm: 7560
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 160 lần


    Hiện tại không có quy định cấm việc bố trí phụ nữ nuôi con nhỏ đi trực chốt chống dịch nhưng khi thực hiện cần phải đảm bảo điều kiện không sử dụng lao động nữ nuôi con dưới 12 tháng tuổi làm việc ban đêm, làm thêm giờ và đi công tác xa. Nếu như lao động nữ này nuôi còn từ 12 tháng tuổi trở lên thì được nhé.

     
    Báo quản trị |