Có được nhận lại số tiền bảo hiểm đã đóng khi nghỉ việc

Chủ đề   RSS   
  • #560677 19/10/2020

    hoangleminh111

    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/01/2019
    Tổng số bài viết (97)
    Số điểm: 2450
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 27 lần


    Có được nhận lại số tiền bảo hiểm đã đóng khi nghỉ việc

    Người lao động tham gia bảo hiểm từ háng thứ hai trở lên mà chưa đủ 1 năm, khi nghĩ việc họ vẫn được nhạn lại số tiền mà họ đã đóng phải không?

     

     
    137 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hoangleminh111 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (20/10/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #560679   19/10/2020

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1029)
    Số điểm: 6945
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 151 lần


    Anh muốn hỏi về việc nhận lại số tiền BHXH đã đóng đúng không ạ?

    Liên quan đến nội dung anh nêu khi nghỉ việc đúng theo quy định của pháp luật thì xem xét có đủ điều kiện để hưởng các khoản trợ cấp hay không? Chứ không có quy định là anh đã đóng bảo hiểm nghỉ việc anh sẽ rút lại số tiền đã tham gia bảo hiểm trước đó. Về các khoản trợ cấp thì anh sẽ được hưởng nếu có đủ điều kiện hưởng:

    - Trợ cấp thôi việc (Mức hưởng, điều kiện hưởng theo quy định tại Điều 48 Bộ luật lao động 2012 và hướng dẫn tại Nghị định 05/2015/NĐ-CPNghị định 148/2018/NĐ-CP.

    - Trợ cấp thất nghiệp (mức hưởng, điều kiện hưởng, thủ tục hưởng theo Điều 46, Điều 49, Điều 50 Luật Việc làm 2013 và được hướng dẫn tại Nghị định 28/2015/NĐ-CP hướng dẫn Luật Việc làm về bảo hiểm thất nghiệp và Nghị định 61/2020/NĐ-CP)

    Tiếp theo về các khoản thời gian đã đóng bảo hiểm thì sẽ được cộng nối với thời gian tham gia bảo hiểm xã hội sau này (khi tiếp tục đi làm). Trong trường hợp nếu sau một năm nghỉ việc mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội thì chị có thể làm hồ sơ hưởng bảo hiểm xã hội một lần. Mức hưởng theo Điều 8 Nghị định 115/2015/NĐ-CP hướng dẫn Luật bảo hiểm xã hội về bảo hiểm xã hội bắt buộc.

     

     

     
    Báo quản trị |  
  • #560702   19/10/2020

    hongphuongtg98
    hongphuongtg98
    Top 200


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2020
    Tổng số bài viết (335)
    Số điểm: 2224
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 49 lần


    Trường hợp này, có phải bạn muốn hỏi về trợ cấp BHXH không?
     
    Nếu NLĐ chưa đóng đủ BHXH 1 năm thì có thể nhận được BHXH 1 lần nhé (nếu đáp ứng đủ điều kiện)
     
    - Điều kiện hưởng BHXH 1 lần:
     
    Theo quy định tại luật bảo hiểm, đối với trường hợp người lao động được hưởng bảo hiểm xã hội một lần với các trường hợp sau:
     
    a) Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại khoản 1 Điều 50 của luật này mà chưa đủ 20 năm đóng BHXH;
     
    b) Suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên mà chưa đủ 20 năm đóng BHXH;
    c) Sau một năm nghỉ việc nếu không tiếp tục đóng BHXH và có yêu cầu nhận BHXH một lần mà chưa đủ 20 năm đóng BHXH;
     
    d) Ra nước ngoài để định cư.
     
    Như vậy, bạn chưa đủ điều kiện để hưởng bảo hiểm xã hội 1 lần.
     
    - Nếu sau một năm kể từ khi bạn nghỉ việc, bạn không tiếp tục đóng BHXH và có yêu cầu nhận BHXH 1 lần thì bạn sẽ thực hiện các thủ tục sau:
     
    1. Bạn phải trực tiếp nộp hồ sơ cho tổ chức BHXH nơi bạn đóng BHXH, hồ sơ bao gồm: sổ BHXH, quyết định nghỉ việc, đơn đề nghị hưởng BHXH một lần.
     
    2. Tổ chức BHXH sẽ giải quyết chế độ BHXH một lần cho bạn trong thời hạn 15 ngày kể từ ngày nhận được hồ sơ của bạn.
     
     
    Báo quản trị |