DanLuat 2015

Có được nghỉ chăm người thân ốm không?

Chủ đề   RSS   
  • #508844 29/11/2018

    nguyenphuong2804
    Top 500
    Female


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/04/2018
    Tổng số bài viết (265)
    Số điểm: 1870
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 9 lần


    Có được nghỉ chăm người thân ốm không?

    Xin cho tôi hỏi nếu người thân bị bệnh phải nhập và nằm viện (huyện, tỉnh, thành phố thuộc trung ương) thì có cho phép ít nhất một người nuôi bệnh (giúp đỡ bệnh nhân) trong quá trình nằm viện hay không? Nếu áp dụng thì đối với bệnh viện loại nào? Mong nhận được góp ý của mọi người. Xin cám ơn! 

     
    185 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #508845   29/11/2018

    thuychichu
    thuychichu
    Top 100
    Female
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/05/2017
    Tổng số bài viết (601)
    Số điểm: 5675
    Cảm ơn: 62
    Được cảm ơn 144 lần


    Theo quy định tại Điều 116 Bộ luật lao động 2012 (BLLĐ 2012):

    "Điều 116. Nghỉ việc riêng, nghỉ không hưởng lương

    1. Người lao động được nghỉ việc riêng mà vẫn hưởng nguyên lương trong những trường hợp sau đây:

    a) Kết hôn: nghỉ 03 ngày;

    b) Con kết hôn: nghỉ 01 ngày;

    c) Bố đẻ, mẹ đẻ, bố vợ, mẹ vợ hoặc bố chồng, mẹ chồng chết; vợ chết hoặc chồng chết; con chết: nghỉ 03 ngày.

    2. Người lao động được nghỉ không hưởng lương 01 ngày và phải thông báo với người sử dụng lao động khi ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh, chị, em ruột chết; bố hoặc mẹ kết hôn; anh, chị, em ruột kết hôn.

    3. Ngoài quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này người lao động có thể thoả thuận với người sử dụng lao động để nghỉ không hưởng lương."

    Như vậy, không có trường hợp người lao động được nghỉ để chăm sóc vợ/chồng/cha/mẹ hoặc người thân ốm nằm viện (Trừ trường hợp nghỉ chăm sóc con nhỏ bị ốm theo quy định tại Điều 159 BLLĐ 2012 và Điều 27, 28 Luật Bảo hiểm xã hội 2014).

    Nếu người lao động nghỉ làm đi chăm người thân nhập viện vẫn sẽ quy vào nghỉ không phép, không có lương. Đồng thời có thể bị xem xét ký luật sa thải nếu thuộc trường hợp tại điều Khoản 2 Điều 31 Nghị định 05/2015/NĐ-CP

    "Điều 31. Kỷ luật sa thải đối với người lao động tự ý bỏ việc ...

    2. Người lao động nghỉ việc có lý do chính đáng trong các trường hợp sau:

    a) Do thiên tai, hỏa hoạn;

    b) Bản thân, bố đẻ, mẹ đẻ, bố nuôi, mẹ nuôi, bố vợ, mẹ vợ, bố chồng, mẹ chồng, vợ hoặc chồng, con đẻ, con nuôi hợp pháp bị ốm có giấy xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh được thành lập và hoạt động theo quy định của pháp luật;

    c) Các trường hợp khác được quy định trong nội quy lao động."

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-