DanLuat 2015

Có được mua và xây nhà ở trên đất thuê 50 năm không?

Chủ đề   RSS   
  • #1478 05/11/2009

    vuhaiphong

    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:04/10/2009
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Có được mua và xây nhà ở trên đất thuê 50 năm không?


    Gia đình của bạn chồng tôi có thuê của UBND xã một khu đất rất rộng để trồng cây lâu năm, nuôi trồng thuỷ sản trong thời gian 50 năm.(xin lỗi vì lý do cá nhân tôi không thể nói rõ xã nào).Khu đất này theo Viện quy hoạch (VQH) và Sở xây dựng (SXD) một phần nằm trong quy hoạch nút giao thông.

    Tuy nhiên người bạn đó lại chia đất và bán cho nhiều người khác với giá tương đối rẻ và rất nhiều người mua đất với 1 tờ giấy viết thoả thuận giữa hai bên; số đất còn lại thì cho thuê làm bãi đỗ xe......

    Một số người đã xây nhà trên đất đó, tất nhiên là theo VQH và SXD thì chỉ được xây nhà cấp 4 trong thời gian chờ quy hoạch, và theo tờ trình và quyết định đó thì khi thu hồi đất sẽ không được đền bù.

    Hiện nay không biết là bao nhiêu năm nữa nơi đó quy hoạch và quy hoạch như thế nào, có một số nguồn tin bí mật là đã có bản đồ quy hoạch. tất cả như là đánh bạc trên mảnh đất đó nhưng có rất nhiều người tin và mua.

    Tôi muốn hỏi việc đất thuê mà lại mua lại như vậy có đúng pháp lý không? Việc đã mua rồi và xây trên đất đó có phải trái phép không? (vì nhiều người đã xây xong nhà và ở).

    Một số người nói rằng nếu sau khi quy hoạch phần đất không bị quy hoạch có thể cấp sổ đỏ. Điều đó có đúng không?

    Tôi rất mong nhận được câu trả lời vào email của mình. Xin cảm ơn luật sư đã tư vấn.

     
    58650 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #1479   05/11/2009

    huynhnong
    huynhnong

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/09/2009
    Tổng số bài viết (55)
    Số điểm: 265
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3 lần


    Không được phép chuyển nhượng đất thuê của Nhà nước

    Theo quy định tại khoản 1 Điều 114 Luật Đất đai, cá nhân, hộ gia đình sử dụng đất dưới hình thức thuê đất không có quyền chuyển nhượng quyền sử dụng đất đó cho người khác (trừ trường được quy định tại khoản 2 Điều này: nếu cá nhân, hộ gia đình đã thuê đất từ trước ngày 01/7/2004 mà đã trả tiền thuê đất cho cả thời gian thuê hoặc đã trả trước tiền thuê đất  cho nhiều năm mà thời hạn còn lại ít nhất là năm năm thì vẫn có quyền chuyển nhượng quyền sử dụng đất thuê đó).

    Nghĩa là mọi hành vi chuyển nhượng quyền sử dụng đất thuê từ ngày 01/7/2004 trở về sau đều không được pháp luật thừa nhận. Người sử dụng đất thuê chỉ được : bán, để thừa kế, tặng cho tài sản thuộc sở hữu của mình gắn liền với đất thuê; người mua, người nhận thừa kế, người được tặng cho tài sản được Nhà nước tiếp tục cho thuê đất theo mục đích đã được xác định;

    Theo như thông tin bạn cung cấp thì gia đình này thuê đất nông nghiệp, và đang nằm trong diện quy hoạch đầu nút giao thông. Như đã nói trên, việc phân lô và bán lại cho người khác nếu thực hiện từ ngày 01/7/2004 thì bị xem là hành vi vi phạm pháp luật.

    Và việc cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cũng sẽ không thể thực hiện được. Việc cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho những thửa đất không thuộc quy hoạch công bố chỉ được đặt ra trong trường hợp việc chuyển nhượng được pháp luật thừa nhận.

    Lúc này để được cấp Giấy chứng nhận, thửa đất đó còn phải đảm bảo quy định về diện tích tối thiểu để được tách thửa tại địa phương.

    Liên quan đến việc xây dựng nhà ở, nhà ở phải được xây dựng trên đất ở. Trong khi đó, thửa đất đang đề cập đến lại là đất nông nghiệp (đất trồng cây hàng năm, nuôi trồng thủy sản).

    Việc xây nhà trên đất nông nghiệp chưa chuyển mục đích sang đất ở được xem là một hành vi vi phạm pháp luật đất đai và sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính theo Nghị định 182/2004/NĐ-CP.

    Thân ái chào bạn.

    Luật sư Huỳnh Văn Nông - www.shlaw.vn

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn huynhnong vì bài viết hữu ích
    quynganbn (25/05/2014) ngocnamboss (09/10/2014)
  • #324926   25/05/2014

    quynganbn
    quynganbn

    Sơ sinh

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:25/05/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    xin quý luật sư cho tôi biết: Tôi có mua đất để ở từ tháng 5/2006 nhưng cho đến nay đã 8 năm rồi nhưng mảnh đất của gia đình tôi cũng như những nhà quanh đây vẫn chưa được cấp sổ đỏ. vậy ai là người có trách nhiệm trong việc này. cán bộ địa chính giai đoạn tôi mua đất đã bị đi tù vì vi phạm pháp luật. tôi rất mong nhận được lời giải đáp của luật sư v à cũngmong sao những gia đình quanh đây nhanh chóng được cấp sổ đỏ. tôi xin trân thành cảm ơn!

     
    Báo quản trị |  
  • #356369   14/11/2014

    Tranghuyenkt027
    Tranghuyenkt027

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    xin hỏi quý luật sư cho tôi biết: gia điình tôi có đất 50 năm hay còn gọi là đất phần trăm. nay tôi muốn sử dụng đất đó thành nhà ở như thế có được không? và có thể cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất có được không? rất mong quý luật sư giải đáp giúp tôi. Chân thành cảm ơn

     
    Báo quản trị |  
  • #358025   21/11/2014

    LS_ThaiHung
    LS_ThaiHung
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/05/2008
    Tổng số bài viết (3872)
    Số điểm: 22042
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 992 lần
    Lawyer

    Em cần liên hệ phòng tài nguyên môi trường xem thửa đất trên có thể chuyển mục đích sang đất ở hay không!

    LS Nguyễn Đình Thái Hùng

    Email: luatsuthaihung@gmail.com

    Website: http://Vplsthaihung.com

    Facebook : Nguyễn Đình Thái Hùng

    Điện thoại 0903.017977

     
    Báo quản trị |  
  • #399083   09/09/2015

    Kính thưa Luật sư.
    Hiện tôi đang có nhu cầu mua căn hộ ở tòa nhà Công vụ và thương mại ký hiệu N04A thuộc khu đô thị ngoại giao đoạn
    Được biết UBND TP đã có Quyết định 5491/2006/QĐ-UBND ngày 11/12/2006 giao đất cho Tổng công ty Xây dựng Hà Nội với diện tích 590.435m2 và ngày 23/7/2013 UBND Thành phố có quyết định số 4417/QĐ-UBND điều chỉnh điều 1 của QĐ số 5491/QĐ-UBND nhưng hiện nay tôi không thể tìm được 2 quyết định này để xem nội dung của nó, mặc dù tôi có liên hệ với CDT và sàn giao dịch nhưng không được cập Vì vậy tôi kính mong luật sư cho tôi được xem nội dung 2 quyết định trên (nếu có)và tôi muốn hỏi là lô đất xây tòa nhà công vụ và thương mại ký hiệu N04A (xây 23 tầng có 1 số căn hộ công vụ và căn hộ bán thương mại) của khu đô thị ngoại giao đoàn là đất thuộc diện sử dụng lâu dài hay đất thuê 50 năm a? Ngoài ra các căn hộ bán thương mại này sau này có được cấp sổ đỏ mà phần diện tích đất sử dụng chung của các hộ là lâu dài khổng
    Kính mong luật sư thông tin cụ thể cho tội
    Tôi trân trọng cảm ơn và chúc sức khỏe!
     
    Báo quản trị |  
  • #400753   28/09/2015

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (4930)
    Số điểm: 29022
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 1781 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Nếu đây là tài sản thuộc mục nhà công vụ thì việc quản lý sử dụng sẽ theo quy định về quản lý sử dụng nhà công vụ.

    Trường họp nhà đất đó được giao cho tổ chức hoặc cá nhân theo tính chất nhà công vụ thì đơn vị hoặc người được giao thì chỉ được coi là được tạm sử dụng quản lý trong thời gian thực hiện nhiệm vụ. Đối với trường hợp này thì không được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng, quyền sở hữu, không được cấp sổ đỏ.

    Bạn cần các quyết định đó thì có thể liên hệ UBND thành phố để được trích sao các quyết định này vì đây là các quyết định cá biệt cụ thể cho từng trường hợp không phải là tài liệu phổ biến nên cũng không dễ tìm bạn nhé.

    Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 1900 6280

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

    Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

    Lĩnh vực hoạt động:

    1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

    2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

    3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

    4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

     
    Báo quản trị |  
  • #419752   25/03/2016

    Ltdkingdom
    Ltdkingdom
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/08/2015
    Tổng số bài viết (624)
    Số điểm: 3419
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 109 lần


    chào bạn:

    bạn mua đất có công chứng hợp đồng đố không?

    nếu có thì bạn chỉ cần tới văn phòng đăng kí đất đai cấp huyện nộp hồ sơ và làm thủ tục là được cấp

    HÃY GỌI 0988 265 333 ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN MIỄN PHÍ

    CÔNG TY LUẬT TNHH LTD KINGDOM

    "Chia Sẻ Chân Thành Dũng Cảm"

    Website: http://ltdkingdom.com/

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

0 Thành viên đang online
-