Có được miễn lệ phí trước bạ?

Chủ đề   RSS   
  • #492276 22/05/2018

    LoBach

    Female
    Sơ sinh


    Tham gia:07/10/2014
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 220
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 1 lần


    Có được miễn lệ phí trước bạ?

    Nhờ Luật sư tư vấn giúp chủ sử dụng đất có được miễn Lệ phí trước bạ hay không?

    Năm 2003, ông A nhận chuyển nhượng của ông B thửa đất chưa được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (GCN). Ông A dựng nhà ở từ năm 2003, sử dụng ổn định không tranh chấp. Đến năm 2013 ông kê khai, đề nghị cơ quan nhà nước cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Ông A là người dân tộc thiểu số ở xã thuộc vùng có điều kiện khó khăn. Trong hồ sơ đề nghị cấp GCN ông A có nộp cùng văn bản đề nghị miễn, giảm thuế, cụ thể: Đề nghị miễn lệ phí trước bạ theo khoản 26 Điều 9 Nghị định số 140/2016/NĐ-CP của Chính Phủ về lệ phí trước bạ và đề nghị giảm 50% tiền sử dụng đất theo quy định tại khoản 1, Điều 12 Nghị định số 45/2014/NĐ-CP ngày 15 tháng 05 năm 2014 của Chính phủ.

    Tuy nhiên cơ quan Thuế có thông báo nộp lệ phí trước bạ và có trả lời trực tiếp với ông A khi ông A đến hỏi là đất có nguồn gôc nhận chuyển nhượng thì không được miễn lệ phí trước bạ.

    Theo Tôi hiểu thì cơ quan Thuế ban hành Quyết định miễn 50% tiền sử dụng đất và truy thu thuế thu nhập cá nhận từ đất có nguồn gốc nhận chuyển nhượng là đúng quy định. Tuy nhiên Lệ phí trước bạ không được miễn thì chưa đúng quy định. Xin ý kiến tư vấn của các Luật sư để tôi hiểu rõ hơn về quy định của Pháp luật. Mong sớm nhận được phản hồi của Luật sư. Xin chân thành cảm ơn!

     
    780 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LoBach vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (31/05/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận