Có được miễn chế độ tập sự không?

Chủ đề   RSS   
  • #529194 28/09/2019

    Có được miễn chế độ tập sự không?

    Chào luật sư ! cho e hỏi 1 vấn đề sau: năm 2017 e có hợp đồng với 1 trường THPT ,nhưng vào năm 2019 e có thi viên chức cấp THCS và đậu, Em có tham khảo về trường hợp miễn tập sự với viên chức là khi đóng BHXH từ 12 tháng trở lên và phù hợp với vị trí việc làm thì được miễn tập sự. BHXH của e đã đóng được 1 năm 10 tháng vậy vị trí việc làm của em có phù hợp không? Vì từ cấp THPT xuống THCS. Vậy em có được miễn chế độ tập sự không? E cám ơn 1

     
    1197 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenvanmien1806@gmail.com vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (30/09/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #529431   29/09/2019

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1326)
    Số điểm: 7664
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 811 lần
    Lawyer

    Trường hợp bạn hỏi về miễn thực hiện chế độ tập sự, Khoản 1 Điều 10 Thông tư 15/2012/TT-BNV hướng dẫn về tuyển dụng, ký kết hợp đồng làm việc và đền bù chi phí đào tạo, bồi dưỡng đối với viên chức quy định như sau: 

    1. Người trúng tuyển viên chức được miễn thực hiện chế độ tập sự khi có đủ các điều kiện sau:

    a. Đã có thời gian công tác có đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc trong ngành, lĩnh vực cần tuyển từ đủ 12 tháng trở lên;

    b. Trong thời gian công tác có đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều này đã làm những công việc chuyên môn nghiệp vụ phù hợp với yêu cầu của vị trí việc làm được tuyển dụng."

    Khoản 1 Điều 20 Nghị định số 29/2012/NĐ-CP ngày 12/4/2012 của Chính phủ về tuyển dụng, sử dụng và quản lý viên chức quy định, người trúng tuyển viên chức phải thực hiện chế độ tập sự để làm quen với môi trường công tác, tập làm những công việc của vị trí việc làm được tuyển dụng, trừ trường hợp quy định tại Khoản 1 Điều 27 Luật Viên chức.

    Khoản 1 Điều 27 Luật Viên chức quy định người trúng tuyển viên chức phải thực hiện chế độ tập sự, trừ trường hợp đã có thời gian từ đủ 12 tháng trở lên thực hiện chuyên môn, nghiệp vụ phù hợp với yêu cầu của vị trí việc làm được tuyển dụng.

    Theo đó, để được miễn chế độ tập sự, bạn là người trúng tuyển viên chức phải có nghĩa vụ đưa ra giấy tờ, tài liệu hợp pháp để chứng minh người đó “đã có thời gian từ đủ 12 tháng trở lên thực hiện chuyên môn, nghiệp vụ phù hợp với yêu cầu của vị trí việc làm được tuyển dụng”. Nếu không đưa ra được giấy tờ, tài liệu, hoặc không đưa ra đủ giấy tờ, tài liệu để chứng minh thì bạn phải thực hiện chế độ tập sự.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại tư vấn: 0913 586 658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com; https://sonapexseahouse.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (30/09/2019)
  • #543876   20/04/2020

    thuytien1904
    thuytien1904

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/04/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Em muốn tư vấn, nhờ các luật sư giúp với ạ.

    Em vào làm một cơ quan hành chính sự nghiệp, đóng BHXH từ 2015 đến nay và ko qua tập sự vì làm theo chế độ HĐLĐ.

    Từ 2015 - 2017: Làm ở vị trí văn phòng (chuyên viên)

    Từ 2017 đến nay: Làm ở vị trí kỹ sư.

    Lương em hệ số 2.67

    Nay cơ quan tuyển dụng vào làm vị trí kỹ sư đúng với vị trí em làm việc từ 2017  và đóng BHXH liên tục từ 2015 đến nay.

    Đối chiếu theo quy định trên thì em được miễn tập sự.

    Tuy nhiên cán bộ tổ chức giải thích: Đã là viên chức thì phải tập sự và do trước đây em chưa tập sự nên bây giờ trừ 1 năm tập sự, như thế em sẽ bị chậm nâng lương 1 năm. (lương vẫn hệ số 2.67)

    Vậy có phù hợp và đúng luật không ạ?

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thuytien1904 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (21/04/2020)
  • #543970   21/04/2020

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1326)
    Số điểm: 7664
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 811 lần
    Lawyer

    Theo quy định tại Điều 10 Thông tư 15/2012/TT-BNV ngày 25/12/2012 của Bộ Nội vụ hướng dẫn về tuyển dụng, ký kết hợp đồng làm việc và đền bù chi phí đào tạo, bồi dưỡng đối với viên chức (tình trạng còn hiệu lực) thì, người trúng tuyển viên chức được miễn thực hiện chế độ tập sự khi có đủ các điều kiện sau: Đã có thời gian công tác có đóng BHXH bắt buộc trong ngành, lĩnh vực cần tuyển từ đủ 12 tháng trở lên; Trong thời gian công tác có đóng BHXH bắt buộc trong ngành, lĩnh vực cần tuyển từ đủ 12 tháng trở lên đã làm những công việc chuyên môn nghiệp vụ phù hợp với yêu cầu của vị trí việc làm được tuyển dụng.

    Thời gian công tác có đóng BHXH bắt buộc của người được tuyển dụng đã làm những công việc chuyên môn nghiệp vụ phù hợp với yêu cầu của vị trí việc làm được tuyển dụng (nếu có) tính vào thời gian xét nâng lương lần sau khi bổ nhiệm và xếp lương vào chức danh nghề nghiệp.

    Theo thông tin bạn cung cấp, bạn vào làm một cơ quan hành chính sự nghiệp, đóng BHXH từ 2015 đến nay và không qua tập sự vì làm theo chế độ Hợp đồng lao động từ 2015 – 2017 làm ở vị trí văn phòng (chuyên viên) và từ 2017 đến nay: làm ở vị trí kỹ sư. Thời gian làm việc bạn có đóng BHXH liên tục từ 2015 đến nay. Nay cơ quan bạn tuyển dụng vào làm vị trí kỹ sư đúng với vị trí bạn làm việc từ 2017.

    Nhận thấy, trước khi được tuyển dụng làm việc tại đơn vị sự nghiệp công lập, bạn đã có thời gian 24 tháng làm việc, hưởng lương, đóng BHXH với mức tiền lương bậc 2/9 hệ số 2,67 và đã có thời gian 3 năm làm những công việc chuyên môn nghiệp vụ phù hợp với yêu cầu của vị trí việc làm được tuyển dụng tại đơn vị sự nghiệp công lập hiện nay.

    Áp dụng Điều 10 Thông tư số 15/2012/TT-BNV, trường hợp bà bạng được miễn tập sự. Do được miễn tập sự và có trình độ nên bạn được bổ nhiệm vào chức danh, xếp hưởng 100% tiền lương bậc 2/9, hệ số 2,67 mới đúng.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại tư vấn: 0913 586 658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com; https://sonapexseahouse.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (21/04/2020)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại tư vấn: 0913 586 658

Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

Email: luatsuthanhtung@gmail.com; https://sonapexseahouse.blogspot.com/