Có được ly hôn khi chồng ngoại tình

Chủ đề   RSS   
  • #514472 27/02/2019

    anthuylaw
    Top 50
    Female
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2017
    Tổng số bài viết (974)
    Số điểm: 8722
    Cảm ơn: 247
    Được cảm ơn 226 lần


    Có được ly hôn khi chồng ngoại tình

    Mẹ và cha chưa ly hôn nhưng cha chung sống cùng người phụ nữ khác người đó còn gửi hình ngủ với cha em đễ chọc tức mẹ vậy có bằng chứng có thể kiện ko kiện thế nào người đó giàu nên cả dòng hùa theo coi mẹ em như kẻ lạ. Trường hợp này có thể ly hôn được không?
     

    Không có gì là không thể

     
    1330 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #514485   27/02/2019

    Khongtheyeuemhon
    Khongtheyeuemhon
    Top 75
    Male
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/05/2010
    Tổng số bài viết (770)
    Số điểm: 10109
    Cảm ơn: 689
    Được cảm ơn 806 lần
    Moderator

    Ly hôn vì lý do ngoại tình là một trong những nguyên nhân khá phổ biến. Hơn nữa, mẹ em lại có bằng chứng là hình ảnh thì càng đỡ mất công đi thu thập, củng cố chứng cứ. Muốn ly hôn thì cứ đơn phương nộp đơn lên tòa kèm theo hình ảnh thôi, hoặc là thuận tình ly hôn đưa bố em ký vào rồi nộp lên Tòa là xong. 

    Tòa án sau khi xem xét, thụ lý vụ án sẽ mời các bên liên quan lên giải quyết. 

    Có những lúc anh mơ được gặp lại em lúc ban đầu...

     
    Báo quản trị |  
  • #514487   27/02/2019

    thuylinh2311
    thuylinh2311
    Top 50
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2017
    Tổng số bài viết (894)
    Số điểm: 9036
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 128 lần


    Về vấn đề này thì hoàn toàn có thể ly hôn. Một khi cuộc sống của hai vợ chồng có mâu thuẫn trầm trọng, mục đích hôn nhân không còn đạt được thì các bên có thể yêu cầu Tòa án xem xét cho ly hôn. Kể cả trong trong trường hợp người chồng không muốn ly hôn thì người vợ có thể làm thủ tục đơn phương ly hôn.

    Điều 56 Luật hôn nhân và gia đình 2014 quy định rõ như sau: Khi vợ hoặc chồng yêu cầu ly hôn mà hòa giải tại Tòa án không thành thì Tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc vợ, chồng có hành vi bạo lực gia đình hoặc vi phạm nghiêm trọng quyền, nghĩa vụ của vợ, chồng làm cho hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #514496   27/02/2019

    Lunakhung123
    Lunakhung123
    Top 200
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/06/2016
    Tổng số bài viết (297)
    Số điểm: 2489
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 67 lần


    Theo mình thì ly hôn là quyền của mỗi người mà, nếu cảm thấy không thể sống được với nhau nữa thì quyết định ly hôn thôi, đâu cần phải có lý do là người này phản bội, người kia ngoại tình thì mới được nộp đơn ly hôn đâu.

     
    Báo quản trị |  
  • #518783   24/05/2019

    Tinh1445
    Tinh1445
    Top 150
    Lớp 6

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2019
    Tổng số bài viết (472)
    Số điểm: 8306
    Cảm ơn: 52
    Được cảm ơn 161 lần


    Khi mục đích hôn nhân không còn đạt được thì các bên đều có quyền làm đơn yêu cầu ly hôn. Có thể thuận tình ly hôn hoặc đơn phương ly hôn tùy vào từng trường hợp. Và khi có những hình ảnh người chồng ở chung với người phụ nữ khác thì có thể sử dụng những hình ảnh đó như lợi thế của bản thân trong việc giành quyền nuôi con nếu có. 

     
    Báo quản trị |  
  • #519029   26/05/2019

    Haitran1995
    Haitran1995
    Top 200
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/05/2019
    Tổng số bài viết (356)
    Số điểm: 4267
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 75 lần


    Trường hợp này, mẹ bạn hoàn toàn có thể yêu cầu đơn phương ly hôn hoặc thỏa thuận với cha bạn để thực hiện việc thuận tình ly hôn. Trong hôn nhân, khi mục đích hôn nhân không đạt được, đời sống chung không thể kéo dài, mẹ bạn có thể ly hôn, việc bố bạn ngoại tình sẽ là căn cứ để Tòa án xem xét về việc chấp nhận yê cầu ly hôn.

    Ngoài ra, mẹ bạn còn có thể làm đơn tố giác bố bạn và người đó về hành vi Xâm phạm chế độ một vợ một chồng. Hành vi này có thể bị xử phạt hành chính hoặc truy cứu trách nhiệm hình sự.

     
    Báo quản trị |  
  • #520398   10/06/2019

    ph_ngoc
    ph_ngoc
    Top 500


    Đăk Nông, Việt Nam
    Tham gia:21/09/2017
    Tổng số bài viết (222)
    Số điểm: 1608
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 68 lần


    Mẹ bạn có quyền đơn phương ly hôn vì đã có bằng chứng đó là hình ảnh ba bạn ngủ với người đàn bà khác. Bằng chứng này chứng minh được hôn nhân ba mẹ bạn lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #521318   21/06/2019

    vulieu9102
    vulieu9102
    Top 500
    Male


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/06/2019
    Tổng số bài viết (270)
    Số điểm: 2179
    Cảm ơn: 51
    Được cảm ơn 112 lần


    Quyền ly hôn và hậu quả của việc ngoại tình

    Đối với nội dung câu hỏi bạn nêu trên, mình xin có một số ý kiến trao đổi như sau:

    Thứ nhất, về quyền ly hôn

    Tại Điều 51 Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014 quy định: “Vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn. Trừ trường hợp vợ đang mang thai, sinh con hoặc nuôi con dưới 12 tháng tuổi thì chồng không có quyền têu cầu ly hôn”

    Theo Khoản 1 Điều 56 Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014 “Khi vợ hoặc chồng yêu cầu ly hôn mà hòa giải tại Tòa án không thành thì Tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc vợ, chồng có hành vi bạo lực gia đình hoặc vi phạm nghiêm trọng quyền, nghĩa vụ của vợ, chồng làm cho hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được.”

    Căn cứ quy định pháp luật trên và tình trạng của cha mẹ bạn thì mẹ bạn hoàn toàn có đủ cơ sở để yêu cầu cơ quan có thẩm quyền giải quyết cho ly hôn đơn phương.

    Thứ hai, về thẩm quyền giải quyết ly hôn

    Theo Điểm a Khoản 1 Điều 39 Bộ luật tố tụng dân sự 2015 quy định về thẩm quyền xét xử của Tòa án

     “Tòa án nơi bị đơn cư trú, làm việc, nếu bị đơn là cá nhân hoặc nơi bị đơn có trụ sở, nếu bị đơn là cơ quan, tổ chức có thẩm quyền giải quyết theo thủ tục sơ thẩm những tranh chấp về dân sự, hôn nhân và gia đình, kinh doanh, thương mại, lao động quy định tại các Điều 26, 28, 30 và 32 của Bộ luật này;...”

    Theo đó, Tòa án có thẩm quyền giải quyết ly hôn là Tòa án nhân dân quận, huyện nơi cha của bạn đang cư trú hoặc làm việc.

    Ngoài ra trong trường hợp bạn nêu trên có căn cứ khởi kiện hành vi ngoại tình đó là cha bạn đã có hành vi ngoại tình, chung sống với người phụ nữ khác tại thời điểm mà giữa mẹ bạn và cha bạn vẫn còn tồn tại quan hệ hôn nhân.

    Theo Điểm c Khoản 2 Điều 5 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014 quy định Bảo vệ chế độ hôn nhân và gia đình có cấm hành vi: “Người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ;…”

    Dẫn chiếu vào sự việc của cha mẹ bạn, cha bạn đã có hành vi vi phạm pháp luật, mẹ bạn có thể khởi kiện hành vi này. Và cha bạn có thể bị xử phạt theo quy định dưới đây:

    Theo quy định trường hợp xử phạt về vi phạm chế độ hôn nhân một vợ một chồng tại Khoản 1 Điều 48 Nghị định số 110/2013/NĐ-CP ngày 24/9/2013 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực bổ trợ tư pháp, hành chính tư pháp, hôn nhân và gia đình, thi hành án dân sự, phá sản doanh nghiệp, hợp tác xã quy định:

    “1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

     a) Đang có vợ hoặc đang có chồng mà kết hôn với người khác, chưa có vợ hoặc chưa có chồng mà kết hôn với người mà mình biết rõ là đang có chồng hoặc đang có vợ;

     b) Đang có vợ hoặc đang có chồng mà chung sống như vợ chồng với người khác;

     c) Chưa có vợ hoặc chưa có chồng mà chung sống như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đang có chồng hoặc đang có vợ;

     d) Kết hôn giữa những người có họ trong phạm vi ba đời;

     đ) Kết hôn giữa cha mẹ nuôi với con nuôi;

     e) Kết hôn giữa người đã từng là cha mẹ nuôi với con nuôi, bố chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, bố dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng.”

     Do đó, theo Điểm b Khoản 1 Điều trên, cha bạn đang chung sống như vợ chồng với người phụ nữ khác, mẹ bạn có thể tố giác hành vi của cha bạn lên chính quyền địa phương thì cha bạn có thể bị xử phạt hành chính về hành vi này.

    Hơn nữa, cha bạn có hành vi chung sống như vợ chồng với người khác mà gây hậu quả nghiêm trọng như:

    • Làm cho quan hệ hôn nhân của một hoặc hai bên dẫn đến ly hôn;
    • Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này mà còn vi phạm;
    • Làm cho vợ, chồng hoặc con của một trong hai bên tự sát;
    • Đã có quyết định của Tòa án hủy việc kết hôn hoặc buộc phải chấm dứt việc chung sống như vợ chồng trái với chế độ một vợ, một chồng mà vẫn duy trì quan hệ đó.

    thì có thể bị xử lý hình sự theo quy định tại Điều 182 Bộ luật hình sự năm 2015 về “Tội vi phạm chế độ một vợ, một chồng”.

    Thông tin trao đổi cùng bạn, hy vọng giải đáp được vường mắc của bạn!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn vulieu9102 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (22/06/2019)
  • #524018   28/07/2019

    Khi chồng ngoại tình được coi là một trong những căn cứ để tiến hành việc ly hôn. Hành vi này được coi là "Vi phạm nghiêm trọng quyền, nghĩa vụ của vợ chồng làm cho hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng ..." theo điều 56 Luật hôn nhân và gia đình 2014:

    Điều 56. Ly hôn theo yêu cầu của một bên

    1. Khi vợ hoặc chồng yêu cầu ly hôn mà hòa giải tại Tòa án không thành thì Tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc vợ, chồng có hành vi bạo lực gia đình hoặc vi phạm nghiêm trọng quyền, nghĩa vụ của vợ, chồng làm cho hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được.

     

    Cập nhật bởi thanhthuc30 ngày 28/07/2019 09:48:46 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #527310   01/09/2019

    Hoàn toàn có thể ly hôn bạn nhé. Đây là hành vi ngoại tình, theo đó người vợ có thể nộp đơn xin ly hôn tại Tòa án nhân dân có thẩm quyền với lý do chồng ngoại tình và gửi các bằng chứng mà bạn nói là hình ngủ người chồng với người phụ nữ khác để chứng minh chồng là nguyên nhân dẫn đến ly hôn mục đích hôn nhân không đạt được. 

     
    Báo quản trị |  
  • #527330   01/09/2019

    minhtam130496
    minhtam130496

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/04/2019
    Tổng số bài viết (81)
    Số điểm: 820
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 23 lần


    Trinh_Ng viết:

    Hoàn toàn có thể ly hôn bạn nhé. Đây là hành vi ngoại tình, theo đó người vợ có thể nộp đơn xin ly hôn tại Tòa án nhân dân có thẩm quyền với lý do chồng ngoại tình và gửi các bằng chứng mà bạn nói là hình ngủ người chồng với người phụ nữ khác để chứng minh chồng là nguyên nhân dẫn đến ly hôn mục đích hôn nhân không đạt được. 

    Ngoại tình hay không ngoại tình thì vẫn có thể ly hôn được mà, chỉ cần chứng minh được mâu thuẩn trong cách sống của hai người, hay là không còn thương yêu nhau nửa thì có thể làm đơn ly hôn thôi, khi nộp đơn ly hôn thì sẽ được chính quyền địa phương hòa giải. Nếu vẫn cương quyết ly hôn thì vẫn có thể đơn phương ly hôn theo quy định của pháp luật.

     
    Báo quản trị |