DanLuat 2015

Có được lấy lại giấy phép kinh doanh không?

Chủ đề   RSS   
  • #156929 22/12/2011

    haithuong.1402

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/12/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Có được lấy lại giấy phép kinh doanh không?

    Xin chào các luật sư trong ban Tư vấn luật.

    Em có câu hỏi này muốn nhờ đến sự giúp đỡ của các luật sư.Khi một người góp vốn thành lập cty TNHH 2 thành viên trở lên và là người đại diện pháp luật,nếu cty này không còn hoạt động nữa thì giấy phép kinh sẽ doanh thuộc về ai trong số những người đã góp vốn.Trường hợp nếu người đại diện pháp luật được quyền giữ giấy phép kinh doanh nhưng các thành viên góp vốn kia không đưa lại thì người đại diện pháp luật phải làm thế nào để lấy lại giấy phép kinh doanh.

    XIn chân thành cảm ơn !
     
    3509 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #156949   22/12/2011

    hiyatuongda
    hiyatuongda
    Top 75
    Male
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2010
    Tổng số bài viết (709)
    Số điểm: 13646
    Cảm ơn: 605
    Được cảm ơn 533 lần


    Thân chào bạn,

    Hiya xin có ý kiến như sau:

    - Theo như thông tin bạn đưa ra, hiya nghĩ giấy phép kinh doanh của bạn là Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh/ doanh nghiệp.

    - Trong quá trình hoạt động hoặc làm thủ tục thì người đại diện theo pháp luật có nghĩa vụ và quyền giữ Giấy chứng nhận này và lưu trữ tại trụ sở chính của công ty.

    - Công ty TNHH 2 TV mà bạn nêu trên chấm dứt hoạt động theo hình thức giải thể hay phá sản thì Bản gốc giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp/ giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh bị cơ quan có thẩm quyền cấp thu hồi lại.

    Do đó, sẽ không có trường hợp ai sẽ giữ giấy chứng nhận khi công ty không còn hoạt động bạn à.

    Thân ái,

    Clear Thinking!

     
    Báo quản trị |  
  • #157639   27/12/2011

    vuhoi19
    vuhoi19

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:27/12/2011
    Tổng số bài viết (23)
    Số điểm: 130
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3 lần


    haithuong.1402 viết:
    Xin chào các luật sư trong ban Tư vấn luật.

    Em có câu hỏi này muốn nhờ đến sự giúp đỡ của các luật sư.Khi một người góp vốn thành lập cty TNHH 2 thành viên trở lên và là người đại diện pháp luật,nếu cty này không còn hoạt động nữa thì giấy phép kinh sẽ doanh thuộc về ai trong số những người đã góp vốn.Trường hợp nếu người đại diện pháp luật được quyền giữ giấy phép kinh doanh nhưng các thành viên góp vốn kia không đưa lại thì người đại diện pháp luật phải làm thế nào để lấy lại giấy phép kinh doanh.

    XIn chân thành cảm ơn !

    theo quy định tại Điều 165 Luật Doanh nghiệp 2005 và Điều 59, 60 Nghị Định 43/2010 thì trường hợp công ty không còn hoạt động theo các điều khoản trên thì công ty sẽ bị thu hồi giấy phép đăng kí kinh doanh, do đó sẽ không có ai trong hai người sáng lập mà bạn đưa ra được giữ giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh.
     
    Cập nhật bởi vuhoi19 ngày 27/12/2011 04:22:02 CH
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn vuhoi19 vì bài viết hữu ích
    hiyatuongda (27/12/2011)

0 Thành viên đang online
-