DanLuat 2015

Có được lập địa điểm kinh doanh ở tỉnh khác với trụ sở chính không?

Chủ đề   RSS   
  • #500889 29/08/2018

    tieukhanh95
    Top 150
    Male
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/11/2017
    Tổng số bài viết (463)
    Số điểm: 5190
    Cảm ơn: 58
    Được cảm ơn 81 lần


    Có được lập địa điểm kinh doanh ở tỉnh khác với trụ sở chính không?

    Câu hỏi: Xin chào anh chị, tôi là Quốc Bình. Do quá trình mở rộng hoạt động sản xuất, công ty tôi muốn mở một địa điểm kinh doanh ra Nha Trang. Tuy nhiên, kế hoạch là vậy, nhưng vẫn chưa rõ về mặt pháp lý sẽ như thế nào, nên nhờ đến sự hỗ trợ từ Ban biên tập: Công ty tôi làm có được lập địa điểm kinh doanh ở tỉnh khác với trụ sở chính không?

    Trả lời:

    Căn cứ theo quy định tại Khoản 2 Điều 33 Nghị định 78/2015/NĐ-CP về đăng ký doanh nghiệp, có quy định:

    Địa điểm kinh doanh của doanh nghiệp có thể ở ngoài địa chỉ đăng ký trụ sở chính. Doanh nghiệp chỉ được lập địa điểm kinh doanh tại tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương nơi doanh nghiệp đặt trụ sở chính hoặc đặt chi nhánh. Trong thời hạn 10 ngày làm việc, kể từ ngày quyết định lập địa điểm kinh doanh, doanh nghiệp gửi thông báo lập địa điểm kinh doanh đến Phòng Đăng ký kinh doanh. Nội dung thông báo gồm:

    a) Mã số doanh nghiệp;

    b) Tên và địa chỉ trụ sở chính của doanh nghiệp hoặc tên và địa chỉ chi nhánh (trường hợp địa điểm kinh doanh được đặt tại tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương nơi chi nhánh đặt trụ sở);

    c) Tên, địa chỉ địa điểm kinh doanh;

    d) Lĩnh vực hoạt động của địa điểm kinh doanh;

    đ) Họ, tên, nơi cư trú, số Chứng minh nhân dân hoặc Hộ chiếu hoặc chứng thực cá nhân hợp pháp khác quy định tại Điều 10 Nghị định này của người đứng đầu địa điểm kinh doanh;

    e) Họ, tên, chữ ký của người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp đối với trường hợp địa điểm kinh doanh trực thuộc doanh nghiệp hoặc họ, tên, chữ ký của người đứng đầu chi nhánh đối với trường hợp địa điểm kinh doanh trực thuộc chi nhánh.

     

    Theo như thông tin anh/chị cung cấp thì hiện nay công ty anh/chị hiện có trụ sở chính tại Tp.HCM, giờ muốn mở 01 địa điểm kinh doanh tại Nha Trang. Căn cứ vào quy định trên thì ở thời điểm hiện tại, công ty anh (chị) chỉ được mở địa điểm kinh doanh tại nơi công ty anh (chị) đặt trụ sở sở chính, tức là trong địa bàn thành phố Hồ Chí Minh. Vì vậy, công ty của anh (chị) không thể thành lập địa điểm kinh doanh tại tỉnh Nha Trang. Nếu muốn thực hiện việc kinh doanh thì công ty anh (chị) có thể thành lập chi nhánh hoặc văn phòng đại diện.

    Tuy nhiên, từ ngày 10/10/2018, Nghị định 108/2018/NĐ-CP về sửa đổi, bổ sung Nghị định 78/2015/NĐ-CP về đăng ký doanh nghiệp bắt đầu có hiệu lực thì việc lập địa điểm kinh doanh của doanh nghiệp đã được nới rộng phạm vi ra ngoài tỉnh, thành phố so với địa điểm đặt trụ sở chính, không còn giới hạn như quy định hiện hành. ( Khoản 9 Điều 1 Nghị định 108/2018/NĐ-CP , sửa đổi Khoản 2 Điều 33 Nghị định 78/2015/NĐ-CP).

    Cho nên, kể từ ngày 10/10/2018, công ty anh/chị được phép mở địa điểm kinh doanh tại tỉnh/thành phố khác so với địa chỉ đăng ký trụ sở chính. Doanh nghiệp làm thủ tục gửi thông báo lập địa điểm kinh doanh đến Phòng Đăng ký kinh doanh nơi đặt địa điểm kinh doanh với các nội dung thông báo như trên.

    Anh/chị lưu ý sự thay đổi này để thực hiện đúng quy định của pháp luật trong quá trình hoạt động.

     
    992 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #505796   28/10/2018

    mongtho83
    mongtho83
    Top 500
    Female
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/02/2017
    Tổng số bài viết (214)
    Số điểm: 1542
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 35 lần


    Theo quy định tại Nghị định 108/2018/NĐ-CP, doanh nghiệp được tự do lập địa điểm kinh doanh, không bị giới hạn về phạm vi lập địa điểm kinh doanh tại tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương nơi doanh nghiệp đặt trụ sở chính hoặc đặt chi nhánh như trước đây nữa. Do đó, doanh nghiệp có thể lập địa điểm kinh doanh ở bất cứ tỉnh, thành phố nào trên cả nước để thuận lợi cho việc thực hiện hoạt động kinh doanh của mình.

     
    Báo quản trị |  
  • #505939   29/10/2018

    nguyenquachcongminh
    nguyenquachcongminh

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/10/2018
    Tổng số bài viết (54)
    Số điểm: 280
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 5 lần


    Địa điểm kinh doanh là nơi thực hiện các hoạt động kinh doanh, rất quan trọng với bất kì doanh nghiệp nào. Sau khi doanh nghiệp được thành lập, công ty phải thông báo lập địa điểm kinh doanh với Phòng Đăng ký kinh doanh. Khoản 2 Điều 33 NĐ Số: 78/2015/NĐ-CP.

    Sau khi xác lập địa điểm kinh doanh. Trong thời hạn 10 ngày làm việc. Doanh nghiệp cần phải điền vào thông báo về thành lập địa điểm kinh doanh, theo mẫu Phụ lục II-11 ban hành kèm theo Thông tư 20/2015/TT-BKHĐT và nộp tại Phòng đăng ký kinh doanh tại tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương.

    Ngày 10/10/2018 là thời điểm Nghị định 108/2018/NĐ-CP sửa đổi Nghị định 78/2015/NĐ-CP của Chính phủ về đăng ký doanh nghiệp sẽ chính thức có hiệu lực. Bỏ quy định: Doanh nghiệp chỉ được lập địa điểm kinh doanh tại tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương nơi doanh nghiệp đặt trụ sở chính hoặc đặt chi nhánh.

     

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-