Có được lập di chúc đối với đất đang có tranh chấp?

Chủ đề   RSS   
  • #545176 30/04/2020

    Có được lập di chúc đối với đất đang có tranh chấp?

    Người đã có giấy chứng nhận QSD đất đối với 1.000m2 nông nghiệp, thửa đất này đang tranh chấp với người khác. Người này có 05 người con, nay muốn lập di chúc để lại thừa kế thửa đất trên lại cho 05 người con, mỗi người một phần bằng nhau. Tuy nhiên, theo Quyết định của UBND cấp tỉnh quy định diện tích tối thiểu được tách thửa là 300m2. Như vậy:

    1. Người này có được lập di chúc đối với thửa đất nêu trên không?

    2. Thủ tục chuyển nhận thừa kế quyền sử dụng đất cho 05 người con như thế nào?

     
    402 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #545287   02/05/2020

    ngkhiem
    ngkhiem

    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/02/2020
    Tổng số bài viết (69)
    Số điểm: 1410
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 54 lần


    Chào bạn, mình xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

    1. Người này có được lập di chúc đối với thửa đất nêu trên không?

    Do trong trường hợp này bạn không nói rõ cụ thể về tranh chấp đang diễn ra và Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thuộc quyền sở hữu của riêng một người hay thuộc sở hữu chung của 02 người đang tranh chấp nên mình sẽ trả lời theo 02 trường hợp sau đây:

    - Trường hợp 1: Nếu GCNQDSDĐ thuộc sử dụng riêng của người có mảnh đất thì người này có quyền chuyển nhượng, lập di chúc đối với diện tích đất thuộc quyền sở hữu của mình mà không cần hỏi bất kỳ ý kiến của ai.

    - Trường hợp 2: Nếu GCNQSDĐ này thuộc quyền sử dụng chung của cả hai người đang tranh chấp thì người này chỉ có thể lập di chúc đối với phần diện tích thuộc quyền sử dụng của mình. Việc phân chia diện tích đất như thế nào phụ thuộc vào thỏa thuận của hai bên hoặc chờ kết quả phân xử của Tòa án (trường hợp khởi kiện nhờ Tòa án giải quyết)

    2. Thủ tục chuyển nhận thừa kế quyền sử dụng đất cho 05 người con như thế nào?

    Vấn đề này đã được giải đáp chi tiết TẠI ĐÂY

     
    Báo quản trị |  
  • #546797   23/05/2020

    maithithuyvan97
    maithithuyvan97
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/03/2020
    Tổng số bài viết (226)
    Số điểm: 1438
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 13 lần


    Đất đang có tranh chấp nhưng tranh chấp với hình thức như thế nào thì cũng không thể xác định được việc có được lập di chúc hay không. Nhưng theo mình nghĩ thì việc lập di chúc trong thời gian đất đang xảy ra tranh chấp và đợi quyết định bản án từ tòa án có thẩm quyền giải quyết thì không được tiến hành lập di chúc. 

     
    Báo quản trị |  
  • #547602   30/05/2020

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 75
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (885)
    Số điểm: 6210
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 124 lần


    Theo quy định tại Điều 188 Luật Đất đai 2013 thì trong các điều kiện thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp quyền sử dụng đất; góp vốn bằng quyền sử dụng đất thì có điều kiện là đất không có tranh chấp. Trường hợp như bạn nêu đất đang có tranh chấp vậy sẽ không được để thừa kế bạn nhé.

     
    Báo quản trị |