Có được làm kế toán trưởng khi đang làm việc cho đơn vị khác?

Chủ đề   RSS   
  • #549100 14/06/2020

    phungpham1973
    Top 150
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/01/2019
    Tổng số bài viết (405)
    Số điểm: 11085
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 120 lần


    Có được làm kế toán trưởng khi đang làm việc cho đơn vị khác?

    Mình có em làm trong đơn vị hành chính sự nghiệp là 1 trường đại học. Em đó chỉ ký hợp đồng dài hạn ở Trường. Mình thành lập công ty cổ phần muốn em mình làm kế toán trưởng công ty cổ phần có được không? Nếu được xin hỏi phải ký hợp đồng với em đó như thế nào? Vì em đó có ký 1 hợp đồng dài hạn với trường Đại học rồi Mong thư viện pháp luật trợ giúp vấn đề này
     
     
    357 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #549112   14/06/2020

    minhpham1995
    minhpham1995
    Top 50
    Male
    Lớp 6

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2017
    Tổng số bài viết (1087)
    Số điểm: 8429
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 155 lần


    Căn cứ Luật kế toán 2015:

    "Điều 52. Những người không được làm kế toán

    1. Người chưa thành niên; người bị Tòa án tuyên bố hạn chế hoặc mất năng lực hành vi dân sự; người đang phải chấp hành biện pháp đưa vào cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc.

    2. Người đang bị cấm hành nghề kế toán theo bản án hoặc quyết định của Tòa án đã có hiệu lực pháp luật; người đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự; người đang phải chấp hành hình phạt tù hoặc đã bị kết án về một trong các tội xâm phạm trật tự quản lý kinh tế, tội phạm về chức vụ liên quan đến tài chính, kế toán mà chưa được xóa án tích.

    3. Cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, vợ, chồng, con đẻ, con nuôi, anh, chị, em ruột của người đại diện theo pháp luật, của người đứng đầu, của giám đốc, tổng giám đốc và của cấp phó của người đứng đầu, phó giám đốc, phó tổng giám đốc phụ trách công tác tài chính - kế toán, kế toán trưởng trong cùng một đơn vị kế toán, trừ doanh nghiệp tư nhân, công ty trách nhiệm hữu hạn do một cá nhân làm chủ sở hữu và các trường hợp khác do Chính phủ quy định.

    4. Người đang là người quản lý, điều hành, thủ kho, thủ quỹ, người mua, bán tài sản trong cùng một đơn vị kế toán, trừ trong doanh nghiệp tư nhân, công ty trách nhiệm hữu hạn do một cá nhân làm chủ sở hữu và các trường hợp khác do Chính phủ quy định.

    Điều 54. Tiêu chuẩn và điều kiện của kế toán trưởng

    ..."

    => Theo đó trường hợp em của anh (ở đây em của anh được xác định là người lao động làm việc theo HĐLĐ; không phải là viên chức) có thể làm kế toán trưởng nếu như đảm bảo các tiêu chuẩn tại Điều 54 Luật kế toán 2015. Bộ luật lao động 2012 không hạn chế một người được ký kết nhiều HĐLĐ, tuy nhiên phải đảm bảo thực hiện đầy đủ các nội dung đã giao kết. Việc ký kết loại hợp đồng nào hoàn toàn theo nhu cầu và thỏa thuận của 02 bên anh nhé. 

     
    Báo quản trị |