Có được ký hợp đồng lao động với người nước ngoài vào Việt Nam du lịch?

Chủ đề   RSS   
  • #514581 28/02/2019

    huynhthu95
    Top 75
    Female
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2017
    Tổng số bài viết (730)
    Số điểm: 8642
    Cảm ơn: 61
    Được cảm ơn 142 lần


    Có được ký hợp đồng lao động với người nước ngoài vào Việt Nam du lịch?

    Theo Luật Nhập cảnh, xuất cảnh, quá cảnh, cư trú của người nước ngoài tại Việt Nam 2014:

    "Điều 7. Giá trị sử dụng và hình thức của thị thực

    1. Thị thực có giá trị một lần hoặc nhiều lần và không được chuyển đổi mục đích."

    Theo đó, visa (thị thực) của người nước ngoài này là "du lịch" thì không được vào Việt Nam mà lao động được. Việc người sử dụng lao động thuê người lao động này sẽ có rủi ro nếu bị kiểm tra, có thể xử phạt vì sử dụng người lao động nước ngoài mà không có giấy phép lao động, số tiền xử phạt tương đối cao theo Nghị định 88/2015/NĐ-CP về sửa đổi một số điều của Nghị định 95/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực lao động, bảo hiểm xã hội, đưa người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng.

    Mức phạt là từ 30.000.000 đồng đến 45.000.000 đồng với vi phạm từ 01 người đến 10 người, đồng thời sẽ bị đình chỉ hoạt động từ 01 tháng đến 03 tháng.

    Ngoài ra, nếu người sử dụng lao động vẫn thuê người lao động thì không thể đưa vào chi phí hợp lý các khoản trả cho người nước ngoài này được. Vì khi đưa vào chi phí thì cơ quan thuế, cơ quan lao động chắc chắn sẽ phát hiện và phạt vi phạm hành chính như mức đã nêu ở trên.

     

     
    471 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận