DanLuat 2015

Có được khấu trừ thuế GTGT

Chủ đề   RSS   
  • #143513 28/10/2011

    nguyenoanhtb

    Sơ sinh

    Thái Bình, Việt Nam
    Tham gia:19/09/2011
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 290
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 2 lần


    Có được khấu trừ thuế GTGT

    Chào luật sư!
    Công ty em mua vật tư đã nhập kho từ tháng 2/7/2011 nhưng đến tháng 25/10/2011 mới nhận được hóa đơn GTGT của bên bán chuyển cho. Hàng sản xuất sử dụng loại vật tư đó công ty em đã xuất bán và ghi hóa đơn GTGT cho bên mua từ tháng 14/7/2011.
    Vậy Công ty em có được khấu trừ thuế GTGT của hóa đơn nhận được ngày 25/10/2011 đó không?
    Kính mong luật sư tư vấn giúp em!

     

     
    3810 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #150550   26/11/2011

    Huynhmandat
    Huynhmandat

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/07/2008
    Tổng số bài viết (49)
    Số điểm: 363
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 14 lần


    Vấn đề bạn hỏi đã có nhiều thanh viên đã hỏi và đã quyết toán thuế: Kết quả, cơ quan thuế loại hóa đơn đầu vào do không tuân thủ trình tự thời gian, tuân thủ việc có mua mới có bán (chưa có vào mà đã có ra).

    Bạn tìm đọc trong diễn đàn và tìm cách khắc phục cho trường hợp của bạn.

    Thân!
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Huynhmandat vì bài viết hữu ích
    nguyenoanhtb (11/01/2012)
  • #160541   11/01/2012

    nguyenoanhtb
    nguyenoanhtb

    Sơ sinh

    Thái Bình, Việt Nam
    Tham gia:19/09/2011
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 290
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 2 lần


    Cám ơn huynhmandat vì sự hồi đáp của anh. Nếu theo nguyên tắc "chưa có vào mà đã có ra" thì trong trường hợp: hai bên công ty ký hợp đồng cung cấp hàng hóa dài hạn. Bên mua A ứng trước một số tiền hàng nhất định và cam kết trả tiền vào cuối quý. Bên B lại chỉ xuất hóa đơn khi bên A thanh toán hết số nợ. Vậy thì số hóa đơn đầu vào xuất sau này cũng không được chấp nhận hả anh? Mong nhận được sự tư vấn của anh!
     
    Báo quản trị |  
  • #160560   11/01/2012

    Ngoankt
    Ngoankt
    Top 100
    Male
    Lớp 3

    Bến Tre, Việt Nam
    Tham gia:17/06/2011
    Tổng số bài viết (503)
    Số điểm: 4229
    Cảm ơn: 203
    Được cảm ơn 193 lần


    Chào bạn . Nếu ban A chỉ lâ%3ḅp HĐ khi bên bạn thanh toán hết nợ là sai nguyên tắc lâ%3ḅp .
    Tại Điều 15 của NĐ 51/2010/NĐ-CP tại mực 3 như sau:

    3. Ngày lập hóa đơn là ngày người bán và người mua làm thủ tục ghi nhận hàng hóa, dịch vụ đã được chuyển quyền sở hữu, quyền sử dụng. Các trường hợp pháp luật quy định chuyển quyền sở hữu, quyền sử dụng có hiệu lực kể từ thời điểm đăng ký thì ngày lập hóa đơn là ngày bàn giao hàng hóa.

    Trường hợp giao hàng nhiều lần hoặc bàn giao từng hạng mục, công đoạn dịch vụ thì mỗi lần giao hàng hoặc bàn giao đều phải lập hóa đơn cho khối lượng, giá trị hàng hóa, dịch vụ được giao tương ứng.

    Chúc bạn làm tốt
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ngoankt vì bài viết hữu ích
    nguyenoanhtb (31/07/2012)

0 Thành viên đang online
-