Có được kéo dài thời gian tại ngũ?

Chủ đề   RSS   
  • #508947 30/11/2018

    thuychichu
    Top 50
    Female
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/05/2017
    Tổng số bài viết (1039)
    Số điểm: 10088
    Cảm ơn: 63
    Được cảm ơn 250 lần


    Có được kéo dài thời gian tại ngũ?

    Nếu nhập ngũ năm 2017 và lên thượng sĩ, vậy theo luật thì có phải ở lại thêm 6 tháng không?

    Căn cứ Điều 21 Luật nghĩa vụ quân sự 2015 có quy định: 

    "Điều 21. Thời hạn phục vụ tại ngũ của hạ sĩ quan, binh sĩ

    1. Thời hạn phục vụ tại ngũ trong thời bình của hạ sĩ quan, binh sĩ là 24 tháng.

    2. Bộ trưởng Bộ Quốc phòng được quyết định kéo dài thời hạn phục vụ tại ngũ của hạ sĩ quan, binh sĩ nhưng không quá 06 tháng trongtrường hợpsau đây:

    a) Để bảo đảm nhiệm vụ sẵn sàng chiến đấu;

    b) Đang thực hiện nhiệm vụ phòng, chống thiên tai, dịch bệnh, cứu hộ, cứu nạn."

    Như vậy vẫn có trường hợp kéo dài thời hạn phục vụ tại ngũ của Thượng sĩ nhưng không quá 06 tháng nêu trên.

     

     
    864 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #516320   31/03/2019

    thuylinh2311
    thuylinh2311
    Top 50
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2017
    Tổng số bài viết (920)
    Số điểm: 9181
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 129 lần


    Theo Điều 21 Luật nghĩa vụ quân sự 2015 thì có thể kéo dài thời hạn phục vụ tại ngũ của hạ sĩ quan, binh sĩ. Thời gian kéo dài này vẫn được tính là thời gian phục vụ tại ngũ. Cho nên thời gian này được tính là thời gian đóng bảo hiểm xã hội (BHXH) để làm cơ sở tính hưởng các chế độ BHXH theo quy định. Đồng thời thời gian này cũng được tính để xét vào thời gian nâng lương (đối với sĩ quan trong biên chế)
     
    Báo quản trị |