DanLuat 2015

Có được hưởng trợ cấp thất nghiệp?

Chủ đề   RSS   
  • #509795 10/12/2018

    thuylinh2311
    Top 100
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2017
    Tổng số bài viết (617)
    Số điểm: 6705
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 54 lần


    Có được hưởng trợ cấp thất nghiệp?

    Mình đóng BHTN được 5 năm, khi nghỉ việc mình được hưởng 5 tháng trợ cấp thất nghiệp. Nhưng mình hưởng được 2 tháng thì có việc làm và sẽ được bảo lưu 3 tháng trợ cấp thất nghiệp chưa hưởng. Mình làm chỗ mới được 10 tháng thì nghỉ việc. Vậy mình có được cộng dồn 10 tháng vào thời gian chưa được hưởng trợ cấp chưa hưởng để báo làm thủ tục nhận trợ cấp mới không, hay bắt buộc phải đóng BHXH tại chỗ làm mới tối thiểu 12 tháng mới được làm trợ cấp thất nghiệp?

     
    3947 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #509798   10/12/2018

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 150
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (527)
    Số điểm: 4030
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 42 lần


    Trong khoản 2 Điều 49 Luật Việc làm 2013 có ghi về thời gian hưởng như sau:

    "2. Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đối với trường hợp quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 43 của Luật này; đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với trường hợp quy định tại điểm c khoản 1 Điều 43 của Luật này;"

    Như vậy, đối với từng loại hợp đồng trước khi chấm dứt sẽ có yêu cầu về thời gian làm việc trước khi chấm dứt bạn nhé.

     
    Báo quản trị |  
  • #515484   19/03/2019

    hoainguye18
    hoainguye18

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/03/2019
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Theo Bộ luật lao động 2012,Thời gian làm việc để tính trợ cấp thôi việc là tổng thời gian người lao động đã làm việc thực tế cho người sử dụng lao động trừ đi thời gian người lao động đã tham gia bảo hiểm thất nghiệp theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội và thời gian làm việc đã được người sử dụng lao động chi trả trợ cấp thôi việc

     
    Báo quản trị |  
  • #515913   28/03/2019

    Theo quy định của pháp luật, cụ thể là Khoản 2, Điều 49 Luật việc 2013 thì điều kiện để được hưởng bảo hiểm thất nghiệp là NLĐ đã đóng BHTN từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trường khi chấm dứt hợp đồng; đã đóng BHTN từ đủ 12 tháng trở lện trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với trường hợp quy định tại Điểm c Khoản 1 Điều 43 Luật việc 2013. Tóm lại, bạn cần phải xác định hợp đồng lao động mà mình đã ký là loại hợp đồng gì và số tháng đã đóng BHTN là bao lâu để mà áp dụng quy định trên.
     
    Báo quản trị |