DanLuat 2015

Có được hưởng tình tiết giảm nhẹ không?

Chủ đề   RSS   
  • #193683 14/06/2012

    Có được hưởng tình tiết giảm nhẹ không?

    Thưa luật sư!
    Công ty em đang trong thời giam tạm dừng hoạt động kinh doanh em sơ xuất chậm nộp tờ khai thuế TNDN tạm tính của quý I/2012 mất 54 ngày ( từ ngày 20/04/2012 đến ngày 14/06/2012) cơ quan thuế ra quyết định phạt công ty em là 4.400.000 đồng.
    Trường hợp này công ty em có được hưởng tình tiết giảm nhẹ không ạ?
    Em cảm ơn!
     
    7938 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #194170   15/06/2012

    garan
    garan
    Top 50
    Male
    Lớp 10

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:10/08/2011
    Tổng số bài viết (1468)
    Số điểm: 12502
    Cảm ơn: 683
    Được cảm ơn 841 lần
    Moderator

    Theo bạn thì "tình tiết giảm nhẹ" ở đây là gì vậy bạn.
    Kiếp bạn nói làm tôi cứ tưởng là hình sự cơ hóa chỉ có hành chính thôi ah. may mắn thật :d
     
    Báo quản trị |  
  • #194181   16/06/2012

    thienbinhlaw
    thienbinhlaw

    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/05/2012
    Tổng số bài viết (39)
    Số điểm: 624
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 13 lần


    garan viết:
    Theo bạn thì "tình tiết giảm nhẹ" ở đây là gì vậy bạn.
    Kiếp bạn nói làm tôi cứ tưởng là hình sự cơ hóa chỉ có hành chính thôi ah. may mắn thật :d

    Bạn có được học luật hành chính không vậy?trong xử phạt hành chính không có tình tiết giảm nhẹ và tình thiết tăng nặng hay sao?
     
    Báo quản trị |  
  • #194183   16/06/2012

    tranthibichvan_tax06
    tranthibichvan_tax06
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2010
    Tổng số bài viết (3530)
    Số điểm: 87819
    Cảm ơn: 1341
    Được cảm ơn 2720 lần


    thanhxuan0312 viết:
    Thưa luật sư!
    Công ty em đang trong thời giam tạm dừng hoạt động kinh doanh em sơ xuất chậm nộp tờ khai thuế TNDN tạm tính của quý I/2012 mất 54 ngày ( từ ngày 20/04/2012 đến ngày 14/06/2012) cơ quan thuế ra quyết định phạt công ty em là 4.400.000 đồng.
    Trường hợp này công ty em có được hưởng tình tiết giảm nhẹ không ạ?
    Em cảm ơn!

    Chào bạn !
    Nếu công ty bạn đang trong thời gian tạm dừng hoạt động KD, trước khi tạm dừng có gửi thông báo cho CQ Thuế, thì trong thời gian tạm dừng, cty bạn không phải nộp hồ sơ khai thuế.

    Căn cứ tại tiết e, Khoản 1, Điều 9- TT28/2011/TT-BTC quy định :

    e) Người nộp thuế trong thời gian tạm ngừng kinh doanh và không phát sinh nghĩa vụ thuế thì không phải nộp hồ sơ khai thuế của thời gian tạm ngừng hoạt động kinh doanh.

    Trước khi tạm ngừng kinh doanh, người nộp thuế phải có thông báo bằng văn bản gửi cơ quan thuế quản lý trực tiếp chậm nhất năm (5) ngày trước khi tạm ngừng kinh doanh. Nội dung thông báo gồm:

    - Tên, địa chỉ trụ sở, mã số thuế;

    - Thời hạn tạm ngừng kinh doanh, ngày bắt đầu và ngày kết thúc thời hạn tạm ngừng;

    - Lý do tạm ngừng kinh doanh;

    - Họ, tên, chữ ký của người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp, đại diện của nhóm cá nhân kinh doanh, của chủ hộ kinh doanh.

    Hết thời hạn tạm ngừng kinh doanh, người nộp thuế phải thực hiện kê khai thuế theo quy định. Trường hợp người nộp thuế ra kinh doanh trước thời hạn theo thông báo tạm ngừng kinh doanh thì phải có thông báo bằng văn bản gửi cơ quan thuế quản lý trực tiếp đồng thời thực hiện nộp hồ sơ khai thuế theo quy định.

    Nếu bạn thực hiện đúng theo quy định trên thì không bị phạt gì cả & cũng ko phải nộp hs khai thuế trong suốt thời gian tạm dừng trừ khi DN ra hoạt động KD trước thời hạn thì phải nộp hs khai thuế cũng như gửi CV thông báo cho CQ Thuế.

    Có gì chưa rõ, bạn có thể trao đổi thêm, tránh tiền mất tật mang- ko đáng có.

    Thân chào bạn !

    Cung cấp dịch vụ Đào tạo kế toán trưởng, dịch vụ tư vấn thuế, dịch vụ Setup hệ thống kế toán cho DN

    Dịch vụ soát xét hóa đơn, chứng từ, sổ sách trước khi Quyết toán thuế.

    Liên hệ: Ms Vân 0969.790.185/ Zalo: 0969.790.185/ Skype:van_kttc

     
    Báo quản trị |  
  • #194184   16/06/2012

    tranthibichvan_tax06
    tranthibichvan_tax06
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2010
    Tổng số bài viết (3530)
    Số điểm: 87819
    Cảm ơn: 1341
    Được cảm ơn 2720 lần


    garan viết:
    Theo bạn thì "tình tiết giảm nhẹ" ở đây là gì vậy bạn.
    Kiếp bạn nói làm tôi cứ tưởng là hình sự cơ hóa chỉ có hành chính thôi ah. may mắn thật :d


    NGHỊ ĐỊNH CỦA CHÍNH PHỦ SỐ98/2007/NĐ-CP NGÀY 07 THÁNG 06 NĂM 2007 : QUY ĐỊNH VỀ XỬ LÝ VI PHẠM PHÁP LUẬT VỀ THUẾ VÀ CƯỠNG CHẾ THI HÀNH QUYẾT ĐỊNH HÀNH CHÍNH THUẾ.


    Điều 3.
    Tình tiết tăng nặng

    1. Vi phạm có tổ chức.

    2. Vi phạm nhiều lần.

    3. Tái phạm vi phạm pháp luật về thuế chưa hết thời hạn một năm kể từ ngày chấp hành xong quyết định xử phạt hoặc kể từ ngày hết thời hiệu thi hành của quyết định xử phạt mà lại thực hiện hành vi vi phạm pháp luật về thuế đã bị xử phạt.

    4. Xúi giục, lôi kéo người chưa thanh niên vi phạm, ép buộc người bị lệ thuộc vào mình về vật chất, tinh thần vi phạm.

    5. Vi phạm trong tình trạng say do dùng rượu, bia hoặc các chất kích thích khác.

    6. Lợi dụng chức vụ, quyền hạn để vi phạm.

    7. Lợi dụng hoàn cảnh chiến tranh, hoàn cảnh thiên tai hoặc những khó khăn khách quan đặc biệt khác để vi phạm.

    8. Vi phạm trong thời gian đang chấp hành hình phạt của bản án hình sự hoặc đang chấp hành quyết định xử lý vi phạm pháp luật về thuế.

    9. Tiếp tục thục hiện hành vi vi phạm mặc dù người có thẩm quyền đã yêu cầu chấm dứt hành vi đó.

    10. Sau khi thực hiện hành vi vi phạm pháp luật về thuế mà có hành vi trốn tránh, che dấu hành vi đã vi phạm.


    Điều 4.
    Tình tiết giảm nhẹ

    1. Người vi phạm đã ngăn chặn, làm giảm bớt tác hại của hành vi vi phạm hoặc khắc phục hậu quả, bồi thường thiệt hại.

    2. Người vi phạm đã tự nguyện khai báo, thành thật nhận sai sót và kê khai, điều chỉnh các lỗi sai sót.

    3. Người vi phạm do bị ép buộc hoặc bị lệ thuộc về vật chất hoặc tinh thần.

    4. Ngườì vi phạm là phụ nữ có thai, người già yếu, người chưa thành niên từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi, người có bệnh hoặc tàn tật làm hạn chế khả năng nhận thức hoặc điều khiển hành vi của mình.

    5. Vi phạm trong hoàn cảnh đặc biệt khó khăn mà không do mình gây ra.

    6. Vi phạm do chưa nắm được chính sách pháp luật về thuế.

    7. Vi phạm trong tình trạng bị kích động về tinh thần do hành động trái pháp luật của người khác gây ra.

    Cung cấp dịch vụ Đào tạo kế toán trưởng, dịch vụ tư vấn thuế, dịch vụ Setup hệ thống kế toán cho DN

    Dịch vụ soát xét hóa đơn, chứng từ, sổ sách trước khi Quyết toán thuế.

    Liên hệ: Ms Vân 0969.790.185/ Zalo: 0969.790.185/ Skype:van_kttc

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-