Có được hưởng phép năm khi chưa làm đủ 12 tháng?

Chủ đề   RSS   
  • #530533 08/10/2019

    Linhngo99
    Top 500
    Female


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/09/2019
    Tổng số bài viết (195)
    Số điểm: 1803
    Cảm ơn: 29
    Được cảm ơn 210 lần


    Có được hưởng phép năm khi chưa làm đủ 12 tháng?

    Thông thường khi nghĩ đến người lao động, ngoài các mối quan tâm về tiền lương, phúc lợi do người sử dụng lao động mang lại thì những quy định về ngày nghỉ phép hàng năm và hưởng chế độ nghỉ phép hàng năm,... thì luôn được người lao động quan tâm. 

    Sau đây là bài viết hướng dẫn cho bạn quy định về nghỉ phép năm đối với người lao động làm việc dưới 12 tháng và cách tính phép năm đối với trường hợp này:

    Tại khoản 1 Điều 111 Bộ luật lao động 2012 quy định về lịch nghỉ hàng năm như sau:

    “1. Người lao động có đủ 12 tháng làm việc cho một người sử dụng lao động thì được nghỉ hằng năm, hưởng nguyên lương theo hợp đồng lao động như sau:

    a) 12 ngày làm việc đối với người làm công việc trong điều kiện bình thường;

    b) 14 ngày làm việc đối với người làm công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc người làm việc ở những nơi có có điều kiện sinh sống khắc nghiệt theo danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội chủ trì phối hợp với Bộ Y tế ban hành hoặc lao động chưa thành niên hoặc lao động là người khuyết tật;

    c) 16 ngày làm việc đối với người làm công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc người làm việc ở những nơi có điều kiện sinh sống đặc biệt khắc nghiệt theo danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội chủ trì phối hợp với Bộ Y tế ban hành.”

    Theo quy định trên thì người lao động làm đủ 12 tháng cho người sử dụng lao động thì được nghỉ phép năm, hưởng nguyên lương theo hợp đồng lao động. Mình hiểu theo trường hợp này là người lao động làm đủ 12 tháng thì được hưởng 12 ngày nghỉ phép có hưởng lương nếu ngày nghỉ có sự đồng ý của người sử dụng lao động theo quy định.

    Dó đó, nếu người lao động làm việc dưới 12 tháng thì vẫn được hưởng ngày nghỉ phép theo quy định.

    Cách tính phép năm đối với trường hợp người lao động làm việc dưới 12 tháng, được tính theo quy định tại Điều 114 Bộ luật lao động 2012 như sau:

    “Điều 114. Thanh toán tiền lương những ngày chưa nghỉ

    1. Người lao động do thôi việc, bị mất việc làm hoặc vì các lý do khác mà chưa nghỉ hằng năm hoặc chưa nghỉ hết số ngày nghỉ hằng năm thì được thanh toán bằng tiền những ngày chưa nghỉ.

    2. Người lao động có dưới 12 tháng làm việc thì thời gian nghỉ hằng năm được tính theo tỷ lệ tương ứng với số thời gian làm việc. Trường hợp không nghỉ thì được thanh toán bằng tiền.”

    Điều này được hướng dẫn tại Điều 7 Nghị định 45/2013/NĐ-CP quy định về số ngày nghỉ hằng năm theo Khoản 2 Điều 114 của Bộ luật lao động được tính như sau :

     

    Số ngày được nghỉ hằng năm (của người lao động dưới 12 tháng)

     

    =

    Số ngày nghỉ hằng năm cộng với số ngày được nghỉ tăng thêm theo thâm niên (nếu có),

     

     x Số tháng làm việc thực tế trong năm;

    12 tháng

    Lưu ý: Kết quả phép tính lấy tròn số hàng đơn vị, nếu phần thập phân lớn hơn hoặc bằng 0,5 thì làm tròn lên 01 đơn vị.

    Theo đó,

    + Số ngày nghỉ phép hàng năm của người lao động được tính căn cứ trên thời gian thực tế người lao động đó làm việc: nếu làm việc 1 tháng thì có 1 ngày nghỉ phép hàng năm, làm việc 2 tháng thì có 2 ngày nghỉ phép hàng năm…

    + số ngày được nghỉ tăng thêm theo thâm niên (nếu có): Cứ 05 năm làm việc cho một người sử dụng lao động thì số ngày nghỉ hằng năm của người lao động theo quy định tại khoản 1 Điều 111 của Bộ luật này được tăng thêm tương ứng 01 ngày. (Điều 112 Bộ luật lao động 2012).

    Trường hợp người sử dụng lao động yêu cầu nhân viên làm việc đủ một năm (là 12 tháng) thì mới có lịch nghỉ phép năm, thì trường hợp này người lao động đã vi phạm quy định của luật lao động về chế độ làm việc, nghỉ ngơi của người lao động.

    Do đó, bạn có quyền nộp đơn khiếu nại trực tiếp tới ban giám đốc; hoặc gửi đơn tới Phòng Lao động – thương binh & xã hội thuộc UBND huyện để điều tra, xác minh và xử phạt hành vi trên.

    Công ty bạn có thể bị sử phạt hành chính theo quy định tại Điều 14 Nghị định 95/2013/NĐ-CP như sau:

    “…

    2. Phạt tiền người sử dụng lao động có hành vi vi phạm quy định về nghỉ hằng tuần, nghỉ hằng năm, nghỉ lễ, tết theo các mức sau đây:

    a) Từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng với vi phạm từ 01 người đến 10 người lao động;

    b) Từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng với vi phạm từ 11 người đến 50 người lao động;

    c) Từ 3.000.000 đồng đến 7.000.000 đồng với vi phạm từ 51 người đến 100 người lao động;

    d) Từ 7.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng với vi phạm từ 101 người đến 300 người lao động;

    đ) Từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng với vi phạm từ 301 người lao động trở lên.”

    Vậy, bạn nhớ lưu ý để yêu cầu quyền lợi của mình nhé, khi bạn chấm dứt hợp đồng với sự đồng ý của người sử dụng lao động hoặc chấm dứt hợp đồng theo quy định tại Điều 37 của Bộ luật lao động 2012, nếu thời gian làm việc thực tế của bạn dưới 12 tháng thì vẫn được hưởng ngày nghỉ phép và thanh toán ngày nghỉ phép chưa nghỉ theo quy định.

    Bài tham khảo:

    >>> Một số lưu ý về ngày nghỉ phép hằng năm của người lao động;

    Cập nhật bởi Linhngo99 ngày 08/10/2019 04:52:49 CH
     
    690 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Linhngo99 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (08/10/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận