DanLuat 2015

CÓ ĐƯỢC HƯỞNG LỢI NHUẬN KHI CHƯA LÀM THỦ TỤC ĐĂNG KÝ VỚI CƠ QUAN NHÀ NƯỚC?

Chủ đề   RSS   
  • #301883 12/12/2013

    deptraikhoaito

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:12/12/2013
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 255
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 0 lần


    CÓ ĐƯỢC HƯỞNG LỢI NHUẬN KHI CHƯA LÀM THỦ TỤC ĐĂNG KÝ VỚI CƠ QUAN NHÀ NƯỚC?

    Tháng 8 năm 2008, do khó khăn về tài chính các thành viên công ty TNHH X có thỏa thuận và ký hợp đồng kết nạp tôi làm thành viên mới của công ty. Với tài sản góp vốn là chiếc ô tô được các bên định giá 500 triệu đồng. Do khó khăn trong việc làm thủ tục sang tên cho công ty (vì giấy tờ xe ô tô đang đứng tên cả 2 vợ chồng) nên tất cả đều thỏa thuận rằng khi nào thuận lợi thì sẽ chuyển sở hữu và làm thủ tục đăng ký theo quy định. Vì mâu thuẫn nội bộ trong công ty, khi các thành viên thỏa thuận chia lợi nhuận đã không cho tôi hưởng phần lợi nhuận của mình, với lý do tôi không phải là thành viên của công ty. Vậy trường hợp của tôi phải làm thế nào? Tôi có được hưởng phần lợi nhuận trên số vốn góp đó không? 

     
    2489 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #301952   12/12/2013

    leanhthu
    leanhthu
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1842)
    Số điểm: 17859
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1118 lần
    Lawyer

    Chào bạn! Với thông tin bạn cung cấp tôi tư vấn cho bạn như sau:

    - Việc bạn góp vốn bằng xe ô tô vào Công ty có Hợp đồng góp vốn và định giá tài sản của các thành viên không vậy?

    - Sổ sách kế toán các loại phiếu thu, phiếu chi hoặc báo cáo tài chính có hạch toán chiếc xe ô tô đó là tài sản vốn góp của doanh nghiệp không?

    Trân trọng?

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty TNHH Thành Thái và Cộng sự

    Trụ sở: Phòng 1105, Tòa nhà 15T, Nguyễn Thị Định, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội;

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn leanhthu vì bài viết hữu ích
    deptraikhoaito (16/12/2013)
  • #301974   12/12/2013

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 23898
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1247 lần
    Lawyer

    deptraikhoaito viết:

    Tháng 8 năm 2008, do khó khăn về tài chính các thành viên công ty TNHH X có thỏa thuận và ký hợp đồng kết nạp tôi làm thành viên mới của công ty. Với tài sản góp vốn là chiếc ô tô được các bên định giá 500 triệu đồng. Do khó khăn trong việc làm thủ tục sang tên cho công ty (vì giấy tờ xe ô tô đang đứng tên cả 2 vợ chồng) nên tất cả đều thỏa thuận rằng khi nào thuận lợi thì sẽ chuyển sở hữu và làm thủ tục đăng ký theo quy định. Vì mâu thuẫn nội bộ trong công ty, khi các thành viên thỏa thuận chia lợi nhuận đã không cho tôi hưởng phần lợi nhuận của mình, với lý do tôi không phải là thành viên của công ty. Vậy trường hợp của tôi phải làm thế nào? Tôi có được hưởng phần lợi nhuận trên số vốn góp đó không? 

    Theo quy định tại Điều 29 Luật doanh nghiệp 2005 thì:

    1. Thành viên công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty hợp danh và cổ đông công ty cổ phần phải chuyển quyền sở hữu tài sản góp vốn cho công ty theo quy định sau đây:

    a) Đối với tài sản có đăng ký hoặc giá trị quyền sử dụng đất thì người góp vốn phải làm thủ tục chuyển quyền sở hữu tài sản đó hoặc quyền sử dụng đất cho công ty tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

    Việc chuyển quyền sở hữu đối với tài sản góp vốn không phải chịu lệ phí trước bạ;

    2. Tài sản được sử dụng vào hoạt động kinh doanh của chủ doanh nghiệp tư nhân không phải làm thủ tục chuyển quyền sở hữu cho doanh nghiệp.

    Như vậy theo quy định trên thì việc bạn góp vốn vào công ty tài sản góp vốn là chiếc ô tô thì phải làm thủ tục chuyển quyền sở hữu tài sản đó hoặc quyền sử dụng đất cho công ty tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền. Tuy nhiên trong trường hợp của bạn do khó khăn trong việc làm thủ tục sang tên cho công ty (vì giấy tờ xe ô tô đang đứng tên cả 2 vợ chồng) nên tất cả đều thỏa thuận rằng khi nào thuận lợi thì sẽ chuyển sở hữu và làm thủ tục đăng ký theo quy định. Nếu việc thỏa thuận này có văn bản thì việc bạn góp vốn bằng tài sản là chiếc ô tô vào công ty đã được các thành viên xác nhận trong văn bản này, chính vì thế bạn hoàn toàn có thể được hưởng phần lợi nhuận của mình. Trong trường hợp mặc dù có thỏa thuận này nhưng chưa được lập thành văn bản thì bạn có thể chứng minh việc mình góp vốn trên thực tế. Như vậy nếu trên thực tế bạn đã giao chiếc ô tô cho công  ty sử dụng thì việc góp vốn của bạn là có trên thực tế. Việc chưa chuyển quyền sở hữu và làm thủ tục đăng ký là do gặp khó khăn, điều này các thành viên khác cũng đã biết và thỏa thuận rằng khi nào thuận lợi thì sẽ chuyển sở hữu và làm thủ tục đăng ký theo quy định. Như vậy việc bạn góp vốn cho công ty là có trên thực tế nên khi chia lợi nhuận các thành viên khác cũng phải chia cho bạn, và bạn được quyền hưởng phần lợi nhuận của mình.

    Đặc biệt nếu trong trường hợp này bạn có Hợp đồng góp vốn bằng tài sản vào công ty và có thẩm định giá tài sản góp vốn thì việc bạn được hưởng lợi nhuận là điều đương nhiên.

    Trân trọng!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    deptraikhoaito (16/12/2013)
  • #302018   12/12/2013

    legalconsult
    legalconsult
    Top 150
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/11/2012
    Tổng số bài viết (421)
    Số điểm: 3183
    Cảm ơn: 57
    Được cảm ơn 254 lần


    Chào bạn,

    Mình có 2 căn cứ để xác định bạn không được chia lợi nhuận như sau:

    Thứ nhất, căn cứ theo Điều 26 LDN

    Điều 26. Thay đổi nội dung đăng ký kinh doanh

    1. Khi thay đổi tên, địa chỉ trụ sở chính, chi nhánh, văn phòng đại diện, mục tiêu và ngành, nghề kinh doanh, vốn điều lệ hoặc số cổ phần được quyền chào bán, vốn đầu tư của chủ doanh nghiệp, thay đổi người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp và các vấn đề khác trong nội dung hồ sơ đăng ký kinh doanh thì doanh nghiệp phải đăng ký với cơ quan đăng ký kinh doanh trong thời hạn mười ngày làm việc, kể từ ngày quyết định thay đổi.

    Nên về hình thức để được coi là thành viên thì việc thay đổi thành viên là phải đăng ký với sở KHDT và được cấp giấy CNDKKD điều chỉnh. 

    Trong trường hợp trên chưa thực hiện thủ tục thay đổi thành viên thì Anh chưa đc coi là thành viên và không được chia lợi nhuận với tư cách là thành viên công ty được.

    Thứ 2, căn cứ theo ĐIều 29

    Điều 29 Luật doanh nghiệp 2005

    1. Thành viên công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty hợp danh và cổ đông công ty cổ phần phải chuyển quyền sở hữu tài sản góp vốn cho công ty theo quy định sau đây:

    a) Đối với tài sản có đăng ký hoặc giá trị quyền sử dụng đất thì người góp vốn phải làm thủ tục chuyển quyền sở hữu tài sản đó hoặc quyền sử dụng đất cho công ty tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

    Việc chuyển quyền sở hữu đối với tài sản góp vốn không phải chịu lệ phí trước bạ;

    2. Tài sản được sử dụng vào hoạt động kinh doanh của chủ doanh nghiệp tư nhân không phải làm thủ tục chuyển quyền sở hữu cho doanh nghiệp.

    Đối với tài sản phải đăng ký thì khi đăng ký chuyển quyền sở hữu xong thì mới được coi là góp đủ vốn. (quan điểm thôi)

    Theo khoản 3, ĐIều 18 NĐ 102:

    3. Trong thời hạn chưa góp đủ số vốn theo cam kết, thành viên có số phiếu biểu quyết và được chia lợi tức tương ứng với tỷ lệ số vốn thực góp, trừ trường hợp Điều lệ công ty quy định khác. 

    Nên dù anh có được công nhận là thành viên (nếu được) thì căn cứ quy định trên anh cũng không được chia lợi nhuận vì chưa góp đủ vốn.

    Mong được các ACE trao đổi thêm vì mình không tìm thấy quy định cụ thể về vấn đề này.

    B.R

    Cập nhật bởi legalconsult ngày 12/12/2013 05:15:51 CH

    TRA CỨU BẢN ÁN TRỰC TUYẾN tại http://www.caselaw.vn

    Triệu Văn Hiếu- Luật sư tập sự

    TT liên hệ: 0902617357

    Vanhieulkd@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn legalconsult vì bài viết hữu ích
    deptraikhoaito (16/12/2013)
  • #302928   18/12/2013

    nguoiradi1
    nguoiradi1

    Sơ sinh

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:05/12/2013
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 2 lần


    Chào bạn!

    Mình trả lời câu bạn như sau:

    Theo khoản 1, Điều 26 Luật doanh nghiệp năm 2005 quy định: “1. Khi thay đổi … vốn điều lệ hoặc số cổ phần được quyền chào bán, vốn đầu tư của chủ doanh nghiệp, thay đổi người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp và các vấn đề khác trong nội dung hồ sơ đăng ký kinh doanh thì doanh nghiệp phải đăng ký với cơ quan đăng ký kinh doanh trong thời hạn mười ngày làm việc, kể từ ngày quyết định thay đổi”. Theo khoản 1, Điều 6 Nghị định 88/2006/NĐ-CP, ngày 29/8/2006 về đăng ký kinh doanh quy định cơ quan đăng ký kinh doanh là: “1.a) Ở cấp tỉnh: Phòng Đăng ký kinh doanh thuộc Sở Kế hoạch và Đầu tư (sau đây gọi chung là Phòng Đăng ký kinh doanh cấp tỉnh)...”.

     

    Như vậy, mặc dù các thành viên công ty TNHH X có thỏa thuận kết nạp thành viên và thay đổi vốn điều lệ (bằng việc góp thêm vốn là chiếc xe ô tô) thể hiện bằng hợp đồng nhưng công ty không thông báo với Phòng đăng ký kinh doanh cấp tỉnh và tiến hành đầy đủ các thủ tục theo quy định của pháp luật; do vậy, bạn chưa phải là thành viên hợp pháp của công ty X và phần vốn góp của bạn cũng chưa được pháp luật công nhận, nên cũng không thể có phần lợi nhuận được hưởng trong công ty.

    Dịch vụ đăng ký thương hiệu - dang ky thuong hieu - đăng ký nhãn hiệu - dang ky nhan hieu - đăng ký bảo hộ thương hiệu - dang ky bao ho thuong hieu nhanh chóng

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-