Có được hưởng chế độ trợ cấp mất việc khi doanh nghiệp giải thể?

Chủ đề   RSS   
  • #387632 12/06/2015

    Có được hưởng chế độ trợ cấp mất việc khi doanh nghiệp giải thể?

    Xin Luật sư cho hỏi nếu công ty giải thể, ngoài các chế độ phải trả cho người lao động như trợ cấp thôi việc, tiền lương, BHXH...thì người lao động có được hưởng trợ cấp mất việc không?

     
    8748 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #387865   15/06/2015

    lamsonlawyer
    lamsonlawyer
    Top 75
    Male
    Lớp 4

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/01/2012
    Tổng số bài viết (894)
    Số điểm: 5509
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 432 lần


    Chào bạn!
    Liên quan đến vấn đề này, LS xin trả lời như sau:
    Theo quy định tại Điều 44 Bộ luật lao động quy định:
     "Trường hợp thay đổi cơ cấu, công nghệ mà ảnh hưởng đến việc làm của nhiều người lao động, thì người sử dụng lao động có trách nhiệm xây dựng và thực hiện phương án sử dụng lao động theo quy định tại Điều 46 của Bộ luật này; trường hợp có chỗ làm việc mới thì ưu tiên đào tạo lại người lao động để tiếp tục sử dụng.
     Trong trường hợp người sử dụng lao động không thể giải quyết được việc làm mới mà phải cho người lao động thôi việc thì phải trả trợ cấp mất việc làm cho người lao động theo quy định tại Điều 49 của Bộ luật này".
    Tại Điều 49 Bộ luật lao động có quy định:
     "1. Người sử dụng lao động trả trợ cấp mất việc làm cho người lao động đã làm việc thường xuyên cho mình từ 12 tháng trở lên mà bị mất việc làm theo quy định tại Điều 44 và Điều 45 của Bộ luật này, mỗi năm làm việc trả 01 tháng tiền lương nhưng ít nhất phải bằng 02 tháng tiền lương.
     2. Thời gian làm việc để tính trợ cấp mất việc làm là tổng thời gian người lao động đã làm việc thực tế cho người sử dụng lao động trừ đi thời gian người lao động đã tham gia bảo hiểm thất nghiệp theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội và thời gian làm việc đã được người sử dụng lao động chi trả trợ cấp thôi việc.
     3. Tiền lương để tính trợ cấp mất việc làm là tiền lương bình quân theo hợp đồng lao động của 06 tháng liền kề trước khi người lao động mất việc làm".
    Như vậy, trong trường hợp của bạn, người lao động được hưởng trợ cấp mất việc, nếu bạn đáp ứng đủ các điều kiện theo quy định trên.
    Trên đây là toàn bộ nội dung trả lời của LS. Nếu còn bất cứ thắc mắc nào liên quan, bạn vui lòng liên hệ với LS hoặc công ty Luật thành đô để được hỗ trợ giải đáp miễn phí.
    Điện thoại: 04 66806683/ 0982976486./Email: Luatthanhdo@gmail.com
     

    Ls Nguyễn Lâm Sơn

    ĐT: 0982.976.486

    CÔNG TY LUẬT THÀNH ĐÔ

    Mb: 04.6680.6683

    DĐ: 0982.976.486

    Email: lamsonlawyer@gmail.com

    Web: http://luatthanhdo.com

    * CUNG CẤP DỊCH VỤ PHÁP LÝ:

    1. Tư vấn các vấn đề pháp lý: Đầu tư, doanh nghiệp, thương mại, lao động, đất đai, nhà ở, tài chính, kế toán, hôn nhân gia đình, thừa kế…;

    2. Tham gia tranh tụng;

    3. Đại diện ngoài tố tụng;

    * TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ:

    Thông qua địa chỉ Email: lamsonlawyer@gmail.com, Web: www.luatthanhdo.com hoặc ĐT: 0982.976.486; 04.6680.6683

     
    Báo quản trị |  
  • #404835   02/11/2015

    hanhgay
    hanhgay

    Sơ sinh

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:05/01/2012
    Tổng số bài viết (20)
    Số điểm: 365
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin luật sư cho em hỏi: Mỗi năm làm việc trả một tháng tiền lương nhưng ít nhất phái bằng hai tháng tiền lương nghĩa là sao ạ.

     
    Báo quản trị |  
  • #404953   03/11/2015

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 9

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1606)
    Số điểm: 11550
    Cảm ơn: 167
    Được cảm ơn 809 lần


    LS Lamsonlawyer trả lời nhầm rồi.

    Chủ đề bạn Khanhktvn hỏi phải áp dụng khoản 7 điều 36 Luật lao động 2012, theo đó trả trợ cấp thôi việc mới đúng, không phải là trả trợ cấp mất việc.

    @ hanhgay.

    Nghĩa là nếu bạn làm được 5 năm thì trả 5 tháng, làm được 3 năm thì trả 3 tháng, làm được 2 năm thì trả 2 tháng, làm được 1 năm thì cũng trả 2 tháng.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Lâm Sơn - CÔNG TY LUẬT THÀNH ĐÔ

Mb: 04.6680.6683 - DĐ: 0982.976.486 - Email: lamsonlawyer@gmail.com