Có được hưởng chế độ thai sản không?

Chủ đề   RSS   
  • #248054 12/03/2013

    hangnguyen76

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/03/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Có được hưởng chế độ thai sản không?

    Kính gửi văn phòng Luật sư.

    Em có 2 câu hỏi mong muốn được luật sư giúp đỡ em như sau:

    1: Hợp đồng lao động của em được ký từ tháng 10/2010 đến tháng 9/2013. Công ty em thực hiện Dự án phát triển, vì vậy trong quá trình thực hiện Dự án cho đến nay đã hết kinh phí hoạt động. Công ty phải đơn phương chấm dứt hợp đồng với cán bộ kỹ thuật vào cuối tháng 3/2013 và chỉ giữ lại Giám đốc Dự án và 1 kế toán để thực hiện việc đóng cửa và kiểm toán đến tháng 9. Nhưng hiện tại em đang có bầu được hơn 3 tháng, vậy trường hợp của em có phải kết thúc hợp đồng sớm cuàng một số cán bộ không?

    2: Nếu hợp đồng của em công ty vẫn đơn phương chấm dứt vào tháng 3/2013 thì tính đến 25/9/2013 thì em nghỉ sinh. Vậy em đã ngưng đóng bảo hiểm bắt đầu từ tháng 4/2013. Trường hợp của em có được hưởng trợ cấp thai sản sau khi sinh em bé không?

    Cám ơn Luật sư rất nhiều.

     
    6069 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #248882   15/03/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14668)
    Số điểm: 101590
    Cảm ơn: 3360
    Được cảm ơn 5212 lần
    SMod

    Chào bạn hangnguyen76, trường hợp của bạn có thể coi như cty chấm dứt hoạt động. Như vậy cty kết thúc HĐ sớm với bạn cũng không phải là sai. Tuy nhiên họ phải trả cho bạn trợ cấp mất việc làm (nếu bạn không tham gia BH thất nghiệp).

    Nếu bạn đóng BHXH đến hết tháng 3 và sinh con vào tháng 9 thì bạn có vừa đủ 6 tháng đóng BHXH trong 12 tháng trước khi sinh, nghĩa là vẫn được hưởng chế độ thai sản. Do vậy nếu bạn thấy không có cơ hội làm việc tiếp thì hãy thương lượng để cty đóng BHXH cho bạn trong tháng 3 này. Đó là điều kiện bắt  buộc để bạn được hưởng chế độ thai sản.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    hangnguyen76 (16/03/2013)
  • #454954   29/05/2017

    dadang
    dadang
    Top 200
    Male
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/09/2009
    Tổng số bài viết (370)
    Số điểm: 2465
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 197 lần


    Theo quy định tại khoản 3 Điều 155 BLLĐ 2012 thì: “Người sử dụng lao động không được sa thải hoặc đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động đối với lao động nữ vì lý do kết hôn, mang thai, nghỉ thai sản, nuôi con dưới 12 tháng tuổi, trừ trường hợp người sử dụng lao động là cá nhân chết, bị Tòa án tuyên bố mất năng lực hành vi dân sự, mất tích hoặc là đã chết hoặc người sử dụng lao động không phải là cá nhân chấm dứt hoạt động”.

    Trường hợp này, nếu công ty bạn thật sự chấm dứt hoạt động thì có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định pháp luật

    Trong trường hợp này bạn phải kết thúc hợp đồng giống như một số cán bộ khác.

    Đối với việc hưởng trợ cấp thai sản thì tại Điều 31 Luật BHXH 2014 quy định điều kiện hưởng chế độ thai sản:

    “1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    a) Lao động nữ mang thai;

    b) Lao động nữ sinh con;

    c) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;

    d) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;

    đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;

    e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.

    2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

    3. Người lao động quy định tại điểm b khoản 1 Điều này đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 12 tháng trở lên mà khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền thì phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 03 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

    4. Người lao động đủ điều kiện quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều này mà chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc hoặc thôi việc trước thời điểm sinh con hoặc nhận con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì vẫn được hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các Điều 34, 36, 38 và khoản 1 Điều 39 của Luật này.”

    Trường hợp của bạn là người lao động nữ sinh con, đóng bảo hiểm xã hội từ tháng 10/2010 đến tháng 3/2013 tức là đã đóng BHXH 29 tháng và không đóng BHXH từ tháng 4/2010 đến 25/9/2013 tức là không đóng 6 tháng trước khi sinh. Như vậy trường hợp của bạn thuộc khoản 2 điều 31 luật BHXH

    Theo quy định tại Khoản 4 điều 31 Luật này thì bạn vẫn được hưởng chế đó thai sản theo quy định của pháp luật.

    Luật sư Đinh Xuân Hồng

    Công ty Luật TNHH Luật Sư Riêng

    Mail: xuanhonglaw@gmail.com - hong.dinh@luatsurieng.net

    Website: www.luatsurieng.net - www.luatsurieng.com.vn

    Diễn đàn: www.tranhluanphapluat.com

    Phone: 0907 71 93 81

    Skype: xuanhonglaw

    "Luật sư riêng, Luật sư, Tư vấn pháp luật, Luật sư cho người nghèo, luat su, luatsu, Công ty luật, Văn phòng luật, Văn phòng luật sư, luatsurieng, lawyer, lawfirm, luat su rieng"

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Đinh Xuân Hồng

Công ty Luật TNHH Luật Sư Riêng

Mail: xuanhonglaw@gmail.com - hong.dinh@luatsurieng.net

Website: www.luatsurieng.net - www.luatsurieng.com.vn

Diễn đàn: www.tranhluanphapluat.com

Phone: 0907 71 93 81

Skype: xuanhonglaw

"Luật sư riêng, Luật sư, Tư vấn pháp luật, Luật sư cho người nghèo, luat su, luatsu, Công ty luật, Văn phòng luật, Văn phòng luật sư, luatsurieng, lawyer, lawfirm, luat su rieng"