Có được hưởng chế độ thai sản không?

Chủ đề   RSS   
  • #174188 26/03/2012

    chuyentinhbenlogach

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/11/2010
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 225
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 0 lần


    Có được hưởng chế độ thai sản không?

    Xin hỏi luật sư như sau:
    Tôi tham gia đóng BHXH từ năm 2008 đến hết tháng 12/2011. Tôi xin thôi việc từ tháng 1/2012, đồng thời chốt sổ BH. Năm 2012 tôi nghỉ ở nhà và chưa đóng BH tháng nào.
    Tôi dự sinh vào 20/6/2012, vậy:
    1. Nếu tôi sinh vào tháng 6 thì thời gian trong vòng 1 năm tính trong khoảng nào? (Tôi có nghe qua về mốc trước và sau ngày 15 của tháng sẽ khác nhau). Tôi có đủ điều kiện được hưởng chế độ thai sản không?
    2. Nếu được thì tôi sẽ nộp hồ sơ gồm những gì và nộp đến đơn vị nào? Sau bao lâu thì được nhận trợ cấp?
    3. Tôi sẽ nhận được trợ cấp là bao nhiêu? Cách tính như thế nào nếu hệ số nộp BH của tôi là 2,34?
     
    7347 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #199559   08/07/2012

    luatsuduytam
    luatsuduytam
    Top 500
    Male
    Chồi

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:28/02/2012
    Tổng số bài viết (225)
    Số điểm: 1309
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 86 lần


    Chào bạn.

    Điều kiện hưởng chế độ thai sản theo quy định tại khoản 1 điều 14 của nghị định số 152/2006/NĐ-CP được hướng dẫn như sau:

    Lao động nữ sinh con phải đóng BHXH từ sáu tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

    Trường hợp sinh con trước ngày 15 của tháng thì tháng sinh con không tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

    Trường hợp sinh con từ ngày 15 trở đi của tháng, thì tháng sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi được tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

    Trường hợp bạn đóng BHXH đến hết tháng 12/2011 và ngày dự sinh của bạn là 20/06/2012, tức thời gian 12 tháng trước khi bạn sinh con là từ ngày 01/07/2011, vì vậy, nếu bạn đóng BHXH đến hết tháng 12/2011 thì bạn đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản.

    Hồ sơ gồm:

    - Sổ bảo hiểm xã hội (01 bản chính);

    - Giấy chứng sinh hoặc giấy khai sinh của con (01 bản sao);

    - Đơn đề nghị giải quyết chế độ thai sản ( 01 bản);

    Về mức BH bạn được hưởng:

    Điều 34, 35, luật BHXH quy định:

    Điều 34. Trợ cấp một lần khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi

    Lao động nữ sinh con hoặc người lao động nhận nuôi con nuôi dưới bốn tháng tuổi thì được trợ cấp một lần bằng hai tháng lương tối thiểu chung cho mỗi con.

    Trường hợp chỉ có cha tham gia bảo hiểm xã hội mà mẹ chết khi sinh con thì cha được trợ cấp một lần bằng hai tháng lương tối thiểu chung cho mỗi con.

    Điều 35. Mức hưởng chế độ thai sản

    1. Người lao động hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các điều 29, 30, 31, 3233 của Luật này thì mức hưởng bằng 100% mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm xã hội của sáu tháng liền kề trước khi nghỉ việc.
    2. Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản được tính là thời gian đóng bảo hiểm xã hội. Thời gian này người lao động và người sử dụng lao động không phải đóng bảo hiểm xã hội.

    Theo quy định treen thì ngoài tiền lương 4 tháng, người lao động nghỉ chế độ thai sản còn được hưởng trợ cấp 1 lần bằng 2 tháng lương tối thiểu chung (vì lương tối thiểu chung nhà nước có điều chỉnh hàng năm nên trợ cấp 1 lần này tính theo mức lương tối thiểu chung tại thời điểm sinh con).

     

    Thân chào bạn.

    Luật sư NGUYỄN DUY TÂM

    Công ty Luật Hợp Danh QUỐC VIỆT

    ĐC: 53 Nguyễn Ái Quốc, phường Tân Phong, thành phố Biên Hòa, tỉnh Đồng Nai.

    ĐT: 061 3600436

    DĐ: 0917 179737

    Email: lsduytam@yahoo.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư NGUYỄN DUY TÂM - VĂN PHÒNG LUẬT SƯ QUỐC VIỆT

ĐC: 215B Phạm Văn Thuận, phường Tân Tiến, thành phố Biên Hòa, tỉnh Đồng Nai.

ĐT: 061 3600436 Fax: 061 3918588 - DĐ: 0979 889908 - Email: lsduytam@yahoo.com.