DanLuat 2015

Có được hưởng chế độ thai sản khi đóng bảo hiểm gián đoạn không?

Chủ đề   RSS   
  • #437247 30/09/2016

    tranha1188

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:30/09/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Có được hưởng chế độ thai sản khi đóng bảo hiểm gián đoạn không?

    Chào các bạn, mong được giải đáp và góp ý cho trường hợp của mình.

    Tình trạng đóng bảo hiểm xã hội như sau:

    - Công ty cũ: từ tháng 6/2015 đến tháng hết tháng 4/ 2016.

    - Công ty mới: bắt đầu từ tháng 7/2016. 

    Mình được dự sinh là 5/12/2016.

    Theo như tìm hiểu thì mình đủ điều kiện để hưởng chế độ thai sản như luật định, nhưng công ty mới lại bảo khi không đủ 6 tháng ở cty mới thì bảo hiểm sẽ không giải quyết và có mang lên bảo hiểm thì cũng sẽ bị trả về, xin hỏi điều đó có đúng hay không? Và như trường hợp của mình thì có được hưởng chế độ thai sản đầy đủ không?

    Xin cảm ơn.

     
    1283 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tranha1188 vì bài viết hữu ích
    dieuanh272 (30/09/2016)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #437266   30/09/2016

    nguyenanh1292
    nguyenanh1292
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/04/2014
    Tổng số bài viết (3082)
    Số điểm: 61001
    Cảm ơn: 576
    Được cảm ơn 4013 lần


    tranha1188 viết:

    Chào các bạn, mong được giải đáp và góp ý cho trường hợp của mình.

    Tình trạng đóng bảo hiểm xã hội như sau:

    - Công ty cũ: từ tháng 6/2015 đến tháng hết tháng 4/ 2016.

    - Công ty mới: bắt đầu từ tháng 7/2016. 

    Mình được dự sinh là 5/12/2016.

    Theo như tìm hiểu thì mình đủ điều kiện để hưởng chế độ thai sản như luật định, nhưng công ty mới lại bảo khi không đủ 6 tháng ở cty mới thì bảo hiểm sẽ không giải quyết và có mang lên bảo hiểm thì cũng sẽ bị trả về, xin hỏi điều đó có đúng hay không? Và như trường hợp của mình thì có được hưởng chế độ thai sản đầy đủ không?

    Xin cảm ơn.

    Chào bạn tranha1188, có một lưu ý như thế này, bạn chỉ cần đóng BHXH đủ 06 tháng trong vòng 12 tháng trước khi sinh thì bạn đủ điều kiện được hưởng chế độ thai sản. Như vậy, nếu bạn dự sinh vào tháng 12/2016, bạn chỉ cần đóng BHXH tháng 1, 2, 3, 4, 9, 10 là được rồi. 

    Căn cứ Khoản 2 Điều 31 Luật bảo hiểm xã hội 2014:

    Điều 31. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

    1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    a) Lao động nữ mang thai;

    b) Lao động nữ sinh con;

    c) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;

    d) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;

    đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;

    e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.

    2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

    Như vậy, công ty trả lời cho bạn như vậy là sai nhé.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-