Có được hưởng chế độ thai sản

Chủ đề   RSS   
  • #236682 01/01/2013

    thetai2603

    Sơ sinh

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/01/2013
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Có được hưởng chế độ thai sản

    Chào Bác!

    Xin luật sư giải đáp hộ em vấn đề này tí! Vợ em hiện đang làm công nhân CTCP Tràng An, Vợ em đã làm ở công ty từ tháng 12/2010 đến nay, nhưng mới được kí hợp đồng và đóng bảo hiểm từ tháng 3/2012. Đến tháng 10/2012, Vợ em sinh con, Giờ công ty trả lời là vợ em không được tính chế độ thai sản. Em xin nhờ luật sư chỉ rõ xem Công ty Tràng An làm thế có đúng luật không và Vợ em giờ có được tính chế độ thai sản không vậy?

    Xin cảm ơn luật gia!

     
    5005 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #236831   02/01/2013

    phamthanhtaimd
    phamthanhtaimd
    Top 150
    Male


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/11/2008
    Tổng số bài viết (437)
    Số điểm: 2279
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 91 lần


     

    Chào bạn!

    Khoản 2, Điều 28, Luật Bảo hiểm xã hội 2006 quy định về điều kiện hưởng chế độ thai sản là phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

    Theo thông tin mà bạn cung cấp thì vợ bạn đã đóng bảo hiểm từ tháng 3 năm 2012 và tháng 10 năm 2012 vợ bạn sinh con, như vậy vợ của bạn đủ điều kiện để hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp luật.

    Trân trọng!

    Luật sư-Thạc sỹ luật học Phạm Thành Tài

    - Giám đốc Công ty luật Phạm Danh – Đoàn luật sư TP Hà Nội.

    ĐC: Tầng 1, Nhà C, Đền Lừ 1, quận Hoàng Mai, HN.

    ĐT: 04.36342301/0913378662 - 0904883477

    Email: pttailawyer@yahoo.com/luatphamdanh@gmail.com

    Web: http://luatphamdanh.net/luatsuhonnhan.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phamthanhtaimd vì bài viết hữu ích
    thetai2603 (03/01/2013)
  • #237727   06/01/2013

    thetai2603
    thetai2603

    Sơ sinh

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/01/2013
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin hỏi bác luật gia tí nữa. Vợ em là công nhân, được kí hợp đồng lao động từ tháng 3/2012, nhưng mới đóng bảo hiểm từ tháng 8/2012( có truy thu tính từ tháng 3) vậy mà tháng 10/2012 vợ em sinh, tháng 11/2012, vợ em lên công  ty nộp hồ sơ để hưởng chế độ thai sản thì công ty trả lời là không được hưởng vì mới nộp từ tháng 08/2012. Vậy luật gia cho em hỏi công ty trả lời như vậy có đúng không và nếu công ty sai thì chúng em phải làm gì để đòi lại quyền lợi cho mình.

    Xin cảm ơn luật gia!

     

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS-Th.S luật học Phạm Thành Tài - Giám đốc Công ty luật Phạm Danh – Đoàn luật sư TP Hà Nội.

ĐC: 18, Lô3, Đền Lừ 1, quận Hoàng Mai, HN - Web: http://luatphamdanh.net

ĐT: 04.36342301/0913378662 - 0904883477 - Email: pttailawyer@yahoo.com/lsphamtai@luatphamdanh.net