Có được hưởng các chế độ như Điều 50 Luật nghĩa vụ quân sự sau khi xuất ngũ không?

Chủ đề   RSS   
  • #497404 20/07/2018

    LeKKen

    Sơ sinh

    Phú Yên, Việt Nam
    Tham gia:30/06/2018
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1 lần


    Có được hưởng các chế độ như Điều 50 Luật nghĩa vụ quân sự sau khi xuất ngũ không?

    Trước khi nhập ngũ, e có làm cho một cty nước ngoài, trong quá trình nhập ngũ e có xin rút sổ BHXH để xác nhận thêm thời gian tham gia BHXH trong thời gian nhập ngũ (theo như luật nghĩa vụ quân sự). Khi nhận sổ BHXH thì e được nhận kèm theo giấy xác nhận đã xin nghỉ việc nhưng trước khi đi e chưa hề viết đơn nghỉ việc cho cty. Vậy xin hỏi luật sư khi xuất ngũ e có được hưởng quyền lợi theo điều 50 của Luật nghĩa vụ quân sự 2015? e xin cảm ơn.

     
    1608 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #497456   21/07/2018

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (9867)
    Số điểm: 55888
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3684 lần
    Lawyer

    Chào em.

    Theo quy định thì khi em nhập ngũ, Nhà nước đảm bảo cho em được tiếp tục về các chế độ về BHXH, BHYT như lúc em còn đi làm. Điều đó không có nghĩa là buộc em phải rút sổ BHXH đang tham gia tại công ty. Vì thủ tục rút sổ đồng nghĩa với việc phải chốt sổ trả cho em, mà muốn chốt sổ thì phải nghỉ việc mới chốt sổ. Như vậy, khi nhập ngũ thì em được quyên tạm dừng thực hiện hợp đồng lao động, tạm dừng tham gia các chế độ về BHXH, BHYT bên công ty để tham gia trong quân ngũ và chỉ cần báo số sổ để tiếp tục tham gia chứ đâu cần phải rút sổ.

    Theo quy định tại điều 50 Luật nghĩa vụ quân sự, em được quyền tiếp nhận lại đơn vị đã làm việc trước khi nhập ngũ nên em vê lại đơn vị, xuất trình quyết định xuất ngũ để nơi đâ giải quyết cho em làm việc tiếp theo hợp đồng đã ký và tiếp tục tham gia chế độ cho em.

    Thân mến

     

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    LeKKen (21/07/2018)
  • #497468   21/07/2018

    LeKKen
    LeKKen

    Sơ sinh

    Phú Yên, Việt Nam
    Tham gia:30/06/2018
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1 lần


    Cảm ơn Luật sư đã trả lời câu hỏi của e. Theo như Luật sư nói thì lẽ ra e không nên rút sổ BHXH? nhưng theo yêu cầu bên quân đội e phải có sổ mới chịu xác nhận cho e thêm 2 năm khi e tham gia quân sự. vậy chiếu theo trình tự luật pháp thì bên cty và bên quân đội ai sai ai đúng ạ? và quyền lợi của e có thật sự đảm bảo theo như luật nghĩa vụ quân sự. Phiền luật sư giải khúc mắc giúp e, e cảm ơn.

     
    Báo quản trị |  
  • #497601   23/07/2018

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (9867)
    Số điểm: 55888
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3684 lần
    Lawyer

    Chào em.

    Như luật sư đã trả lời, việc thi hành nghĩa vụ quân sự sẽ là căn cứ để tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động giữa em và công ty. Vì thế nên cũng tạm hoãn việc tham gia BHXH bên công ty. Và vì chỉ tạm hoãn chứ không chấm dứt nên không cần phải chốt sổ BHXH và rút ra mà chỉ cần thông báo số sổ BHXH để bên đơn vị nhập ngũ tham gia tiếp BHXH cho 2 năm đi lính là được.

    Thân

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    LeKKen (23/07/2018)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com