Có được hưởng BHTN khi chấm dứt HĐLĐ ở công ty mới khi đi làm chưa được 1 năm?

Chủ đề   RSS   
  • #559807 01/10/2020

    triola139

    Male
    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:01/10/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Có được hưởng BHTN khi chấm dứt HĐLĐ ở công ty mới khi đi làm chưa được 1 năm?

    Xin chào luật sư,

    Em xin trình bày mốc thời gian đóng bảo hiểm như sau

    Tháng 07/2012 - 07/2019: Em đi làm ở công ty A được công ty đóng bảo hiểm đầy đủ và em xin nghỉ vào tháng 08/2019

    Tháng 08/2019 - 09/2019: Không tham gia Bảo hiểm

    Tháng 09/2019 - 02/2020: Đi làm ở công ty B và được đóng bảo hiểm đầy đủ

    Tháng 03/2020 - 09/2020: Em làm tạm hoãn hợp đồng với công ty do ảnh hưởng dịch Covid-19 và không đi làm. Công ty không đóng Bảo hiểm từ đó đến nay.

    Tháng 10/2020: Em nộp đơn xin nghỉ việc ở công ty B

    Như vậy em có đủ điều kiện để nhận BHTN trong trường hợp này không?

     
    541 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn triola139 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (01/10/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #560952   26/10/2020

    Theo quy định tại Điều 49 Luật Việt làm 2013 thì điều kiện để được hưởng trợ cấp thất nghiệp như sau:

    Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 43 của Luật này đang đóng bảo hiểm thất nghiệp được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:

    - Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, trừ các trường hợp sau đây:

    + Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc trái pháp luật;

    + Hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng;

    - Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đối với trường hợp quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 43 của Luật này; đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với trường hợp quy định tại điểm c khoản 1 Điều 43 của Luật này;

     - Đã nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm theo quy định tại khoản 1 Điều 46 của Luật này;

     - Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp, trừ các trường hợp sau đây:

    + Thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an

     + Đi học tập có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên;

    + Chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc;

    + Bị tạm giam; chấp hành hình phạt tù;

    + Ra nước ngoài định cư; đi lao động ở nước ngoài theo hợp đồng;

    + Chết.

     => Theo thông tin mà chị có cung cấp thì chị có thỏa thuận chấm dứt hợp đồng lao động với người sử dụng lao động. Chị đi làm tại công ty B và tham gia bảo hiểm thất nghiệp trong khoảng thời gian từ tháng 09/2019 đến tháng 02/2020 mà chị không nói rõ hợp đồng mà chị tham gia là loại hợp đồng gì: Nếu là hợp đồng xác định thời hạn hoặc hợp đồng không xác định thời hạn thì phải đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc.

    Theo thông tin mà chị có cung cấp thì chị đã tham gia bảo hiểm thất nghiệp trong khoảng thời gian tháng 07/2012 đến tháng 07/2019 và tham gia trong khoảng thời gian tháng 09/2019 đến tháng 02/2020 vì vậy chị đủ điều kiện về thời gian để hưởng trợ cấp thất nghiệp chị nhé. Ngoài ra, để đủ điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp thì chị cần nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm và chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn trandothucuyen96@gmail.com vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (27/10/2020)