Có được hưởng bảo hiểm thất nghiệp?

Chủ đề   RSS   
  • #562187 05/11/2020

    nguyenquangtri1

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/11/2020
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Có được hưởng bảo hiểm thất nghiệp?

    Chào Luật sư

    Em tên Nguyễn Quang Trí

    Theo em được biết theo luật bảo hiểm thất nghiệp người lao động phải đóng bảo hiểm tròn 12 tháng trở lên sẽ được lãnh bảo hiểm thất nghiệp.

    Trường hợp của em là chỉ đóng 9 tháng bảo hiểm thất nghiệp. Em nghỉ làm ở công ty, về nhà làm việc tự do, em không làm việc cho công ty nào nữa. Em muốn rút bảo hiểm thất nghiệp của em thì như thế nào !?

    Xin luật sư tư vấn giúp em. Em xin cám ơn

    Cập nhật bởi nguyenquangtri1 ngày 05/11/2020 11:03:41 AM
     
    353 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenquangtri1 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (05/11/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #562192   05/11/2020

    LuatsuPhamThanhHuu
    LuatsuPhamThanhHuu
    Top 500
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/04/2020
    Tổng số bài viết (165)
    Số điểm: 1249
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 218 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Trường hợp của bạn thì không được nhận bảo hiểm thất nghiệp; tuy nhiên, bạn có thể được nhận bảo hiểm xã hội một lần nếu đáp ứng điều kiện nhất định (bạn xem chi tiết điều kiện để được hưởng bảo hiểm xã hội một lần tại đây sẽ rõ)

    Luật sư Phạm Thanh Hữu, Đoàn Luật sư TP. Hồ Chí Minh

    Email: LuatSuPhamThanhHuu@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LuatsuPhamThanhHuu vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (05/11/2020)
  • #562259   06/11/2020

    nguyenquangtri1
    nguyenquangtri1

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/11/2020
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Bảo hiểm thất nghiệp cũ và mới

    Chào luật sư

    Em tên trí . Ở công ty cũ em đã đóng bảo hiểm thất nghiệp được 9 tháng thì nghỉ việc . Em làm tự do được 1 năm thì đóng tiếp bảo hiểm thất nghiệp .

    Phiền luật sư cho em hỏi , bảo hiểm thất nghiệp được bảo lưu bao lâu ? Trường hợp của em có được cộng dồn vào 9 tháng đã đóng không ? 

    Em xin cảm ơn

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenquangtri1 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (06/11/2020)
  • #562265   06/11/2020

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1403)
    Số điểm: 8139
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 912 lần
    Lawyer

    Theo thông tin bạn cung cấp, trường hợp của bạn không thuộc một trong các trường hợp bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp theo quy định trên. Tuy nhiên, điều này không có nghĩa là thời gian bạn đóng bảo hiểm thất nghiệp sẽ bị mất đi. Mà theo quy định tại Điều 45 Luật Việc làm năm 2013, thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp của bạn sẽ được cộng dồn lại, cụ thể như sau:

    1. Thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp để xét hưởng bảo hiểm thất nghiệp là tổng các khoảng thời gian đã đóng bảo hiểm thất nghiệp liên tục hoặc không liên tục được cộng dồn từ khi bắt đầu đóng bảo hiểm thất nghiệp cho đến khi người lao động chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc theo quy định của pháp luật mà chưa hưởng trợ cấp thất nghiệp.

    Như vậy, theo quy định hiện hành của Pháp luật về bảo hiểm thì người lao động được phép cộng dồn bảo hiểm thất nghiệpTrường hợp người lao động không đến nhận tiền trợ cấp thất nghiệp thì vẫn được bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp để tính hưởng trợ cấp thất nghiệp cho những lần hưởng tiếp theo. Nếu người lao động đã hưởng trợ cấp BHTN trước đó thì bạn vẫn sẽ được hưởng BHTN lần tiếp theo nếu bạn đã đủ điều kiện hưởng trợ cấp BHTN theo quy định như trên. Tuy nhiên, thời gian người lao động đóng BHTN được tính cho lần hưởng trợ cấp BHTN tiếp theo sẽ không tính những năm người lao động đã hưởng BHTN trước đó mà sẽ tính lại từ đầu. 

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng;

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (06/11/2020)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Phạm Thanh Hữu, Đoàn Luật sư TP. Hồ Chí Minh

Email: LuatSuPhamThanhHuu@gmail.com