Có được học lớp kế toán trưởng không?

Chủ đề   RSS   
  • #439309 21/10/2016

    bothuong

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/09/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Có được học lớp kế toán trưởng không?

    Chào Luật sư.

    Cho mình hỏi: mình học đại học kinh tế nhưng không phải chuyên ngành kế toán, mà đi làm kế toán được 2 năm rồi.

    Vậy mình có được học lớp đạo tạo kế toán trưởng không?

    hay mình phải học văn bằng 2 đại học chuyên ngành kế toán rồi mới được học lớp kế toán trưởng? 

    Cảm ơn.

     
    2430 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn bothuong vì bài viết hữu ích
    trang_u (21/10/2016)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #439323   21/10/2016

    trang_u
    trang_u
    Top 25
    Female
    Đại học

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2015
    Tổng số bài viết (2972)
    Số điểm: 44768
    Cảm ơn: 1413
    Được cảm ơn 1679 lần


    Chào bạn, để  được tham dự lớp đào tạo kế toán trưởng bạn phải đáp ứng các điều kiện sau theo Thông tư 199/2011/TT-BTC

    Điều 2. Tiêu chuẩn học viên tham dự khóa học bồi dưỡng kế toán trưởng

    1. Người Việt Nam tham dự khoá học bồi dưỡng kế toán trưởng phải có các tiêu chuẩn sau đây:

    a/ Có phẩm chất đạo đức nghề nghiệp, trung thực, liêm khiết, có ý thức chấp hành pháp luật;

    b/ Có trình độ chuyên môn, nghiệp vụ về tài chính, kế toán, kiểm toán từ bậc trung cấp trở lên và có thời gian công tác thực tế về tài chính, kế toán, kiểm toán như sau:

    - Tối thiểu là 2 năm trở lên kể từ ngày ghi trên bằng tốt nghiệp đại học chuyên ngành tài chính, kế toán, kiểm toán;

    - Tối thiểu là 3 năm trở lên kể từ ngày ghi trên bằng tốt nghiệp trung cấp hoặc cao đẳng chuyên ngành tài chính, kế toán, kiểm toán;

    c/ Có Đơn xin học, trong đó có xác nhận thời gian công tác thực tế về tài chính, kế toán, kiểm toán của cơ quan đang công tác, kèm theo bản sao có chứng thực Bằng tốt nghiệp chuyên ngành tài chính, kế toán, kiểm toán.

    2. Người nước ngoài có Chứng chỉ chuyên gia kế toán, Chứng chỉ hành nghề kế toán, Chứng chỉ kiểm toán viên hoặc bằng tốt nghiệp đại học của các tổ chức nước ngoài (Được Bộ Tài chính Việt Nam thừa nhận) được tham dự khoá học bồi dưỡng kế toán trưởng do đơn vị đủ điều kiện tổ chức khoá học bồi dưỡng kế toán trưởng cho người nước ngoài.

    Như vậy, kinh nghiệm không chưa đủ, bạn phải có bằng đại học chuyên ngành kế toán nữa thì mới được phép học lớp kế toán trưởng nhé!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn trang_u vì bài viết hữu ích
    honghanguyen89 (21/10/2016)