DanLuat 2015

Có được hoàn thuế xuất khẩu không?

Chủ đề   RSS   
  • #443916 15/12/2016

    HQTN

    Sơ sinh


    Tham gia:17/10/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Có được hoàn thuế xuất khẩu không?

    Cho mình hỏi:

    Doanh nghiệp A nhập khẩu hàng hóa để sản xuất hàng hóa xuất khẩu nhưng không trực tiếp xuất khẩu. Hàng hóa Bán cho doanh nghiệp B xuất khẩu (hàng hóa xuất khẩu có thuế xuất khẩu).

    1.Vậy doanh nghiệp A có được hoàn, không thu thuế nhập khẩu không? Căn cứ pháp lý?

    2. Doanh nghiệp B có được hoàn, không thu thuế xuất khẩu không? Căn cứ pháp lý?

     
    2647 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #490777   01/05/2018

    TruongMinhToan
    TruongMinhToan
    Top 150
    Male
    Lớp 5

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:05/01/2016
    Tổng số bài viết (344)
    Số điểm: 6510
    Cảm ơn: 168
    Được cảm ơn 149 lần


    Một vài thông tin chia sẻ với bạn:

    Ngay từ đầu, công ty A đã nhập hàng với mục đích sản xuất hàng xuất khẩu, nói nôm na là mở tờ khải SXXK.
    Do đó, khi bán cho công ty B (trong nước) thì phải tiến hành thủ tục chuyển mục đích tiêu thụ nội địa theo quy định tại Điều 21 Thông tư 38/2015/TT-BTC và phải tiến hành đóng thuế nhập khẩu, thuế GTGT đã được miễn lúc đầu.

    Và tất nhiên hàng hóa lúc này là hàng kinh doanh nội địa, không còn được hưởng các chính sách dành cho hàng SXXK nữa.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-