Có được hoãn thực hiện nghĩa vụ quân sự?

Chủ đề   RSS   
  • #558336 21/09/2020

    hongphuongtg98
    Top 200
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2020
    Tổng số bài viết (376)
    Số điểm: 2444
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 52 lần


    Có được hoãn thực hiện nghĩa vụ quân sự?

    Nhờ luật sư trả lời giúp em, em trai em vừa rồi thi đại học xong, đã có giấy báo nhập học. Nhưng vừa rồi nhận được giấy gọi nhập ngũ thì có được hoãn thực hiện nghĩa vụ quân sự không?

     
    532 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hongphuongtg98 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (22/09/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #558823   28/09/2020

    Khoản 1 Điều 41 Luật nghĩa vụ quân sự 2015 quy định các trường hợp tạm hoãn gọi nhập ngũ:

    + Chưa đủ sức khỏe phục vụ tại ngũ theo kết luận của Hội đồng khám sức khỏe

    + Là lao động duy nhất phải trực tiếp nuôi dưỡng thân nhân không còn khả năng lao động hoặc chưa đến tuổi lao động; trong gia đình bị thiệt hại nặng về người và tài sản do tai nạn, thiên tai, dịch bệnh nguy hiểm gây ra được UBND cấp xã xác nhận

    + Một con của bệnh binh, người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 61% đến 80%

    + Có anh, chị hoặc em ruột là hạ sĩ quan, binh sĩ đang phục vụ tại ngũ; hạ sĩ quan, chiến sĩ thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân;

    + Người thuộc diện di dân, giãn dân trong 03 năm đầu đến các xã đặc biệt khó khăn theo dự án phát triển kinh tế - xã hội của Nhà nước do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh trở lên quyết định;

    + Cán bộ, công chức, viên chức, thanh niên xung phong được điều động đến công tác, làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật;

    + Đang học tại cơ sở giáo dục phổ thông; đang được đào tạo trình độ đại học hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục đại học, trình độ cao đẳng hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục nghề nghiệp trong thời gian một khóa đào tạo của một trình độ đào tạo.

     
    Báo quản trị |  
  • #559198   29/09/2020

    tuanhh18
    tuanhh18
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/08/2020
    Tổng số bài viết (151)
    Số điểm: 815
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 19 lần


    Theo quy định tại Thông tư 148/2018/TT-BQP thì trường hợp được tạm hoãn thực hiện nghĩa vụ quân sự yêu cầu là “Đang học tại cơ sở giáo dục phổ thông; đang được đào tạo trình độ đại học hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục đại học, trình độ cao đẳng hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục nghề nghiệp trong thời gian một khóa đào tạo của một trình độ đào tạo”. Do đó, nếu trong trường hợp bạn có giấy báo nhập học nhưng chưa thực hiện thủ tục nhập học và đang học tập tại cơ sở giáo dục đại học thì vẫn phải thực hiện nghĩa vụ quân sự.

     

     
     
    Báo quản trị |  
  • #560377   12/10/2020

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1058)
    Số điểm: 7105
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 156 lần


    Theo quy định thì sẽ thực hiện tạm hoãn nghĩa vụ quân sự đối với trường học đang học tại cơ sở giáo dục phổ thông; đang được đào tạo trình độ đại học hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục đại học, trình độ cao đẳng hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục nghề nghiệp trong thời gian một khóa đào tạo của một trình độ đào tạo. Em trai của anh hiện chưa nhập học thì chưa đủ điều kiện để tạm hoãn theo quy định nêu trên anh nhé.

     
    Báo quản trị |