Có được giữ văn bằng gốc của người lao động do doanh nghiệp cử đi đào tạo?

Chủ đề   RSS   
  • #547571 30/05/2020

    linhtrang123456
    Top 75
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (885)
    Số điểm: 6210
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 124 lần


    Có được giữ văn bằng gốc của người lao động do doanh nghiệp cử đi đào tạo?

    Theo quy định tại Điều 20 Bộ luật Lao động 2012:
     
    "Điều 20. Những hành vi người sử dụng lao động không được làm khi giao kết, thực hiện hợp đồng lao động
    1. Giữ bản chính giấy tờ tuỳ thân, văn bằng, chứng chỉ của người lao động.
    2. Yêu cầu người lao động phải thực hiện biện pháp bảo đảm bằng tiền hoặc tài sản khác cho việc thực hiện hợp đồng lao động."
     
    Như vậy, theo quy định thì người sử dụng lao động không được giữ bản chính giấy tờ tuỳ thân, văn bằng, chứng chỉ của người lao động. Ở đây không có phân biệt là văn bằng này có được do tự đi học hay do doanh nghiệp cử đi đào tạo. Nếu như người sử dụng lao động vi phạm thì sẽ bị xử phạt theo quy định tại điểm a Khoản 2 Điều 8 Nghị định 28/2020/NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực lao động, bảo hiểm xã hội, đưa người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng. Cụ thể:
     
    "Điều 8. Vi phạm quy định về giao kết hợp đồng lao động
    ...
    2. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 25.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có một trong các hành vi sau đây:
    a) Giữ bản chính giấy tờ tùy thân, văn bằng, chứng chỉ của người lao động khi giao kết hoặc thực hiện hợp đồng lao động;"
     
     
    185 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #548111   31/05/2020

    MewBumm
    MewBumm
    Top 50
    Male
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/09/2017
    Tổng số bài viết (974)
    Số điểm: 6339
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 122 lần


    Thay vì giữ văn bằng gốc của người lao động thì người sử dụng lao động nên ký thêm một hợp đồng đào tạo khi cử lao động đi học/đào tạo Dựa vào đó để khi người lao động có vi phạm thì phía người sử dụng lao động có cơ sở yêu cầu người lao động bồi thường, hoàn trả chi phí đào tạo.

     
    Báo quản trị |