Có được giữ giấy tờ tùy thân của lao động thử việc?

Chủ đề   RSS   
  • #563640 28/11/2020

    anhminh.dl

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/11/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Có được giữ giấy tờ tùy thân của lao động thử việc?

    Mọi người cho mình hỏi. Trong tuần đầu thử việc bên mình có giữ CMND để ngăn ngừa trường hợp công nhân nghỉ mà không hoàn trả bảo hộ lao động đã cấp. Như vậy bên mình có làm sai luật không?

     
    213 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn anhminh.dl vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (28/11/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #563646   28/11/2020

    hiesutran159
    hiesutran159
    Top 500
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/10/2020
    Tổng số bài viết (261)
    Số điểm: 3450
    Cảm ơn: 28
    Được cảm ơn 283 lần


    anhminh.dl viết:

    Mọi người cho mình hỏi. Trong tuần đầu thử việc bên mình có giữ CMND để ngăn ngừa trường hợp công nhân nghỉ mà không hoàn trả bảo hộ lao động đã cấp. Như vậy bên mình có làm sai luật không?

    Chào bạn, vấn đề của bạn, xin được tư vấn như sau:

    Điều 20 Bộ luật lao động 2012 có quy định về những hành vi người sử dụng lao động bị cấm khi ký kết hợp đồng lao động:

    - Giữ bản chính giấy tờ tuỳ thân, văn bằng, chứng chỉ của người lao động.

    - Yêu cầu người lao động phải thực hiện biện pháp bảo đảm bằng tiền hoặc tài sản khác cho việc thực hiện hợp đồng lao động.

    (Nội dung này không có thay đổi khi áp dụng Bộ luật lao động 2019, có hiệu lực từ 1/1/2021)

    Những hành vi vi phạm này sẽ bị xử phạt theo Nghị định 28/2020/NĐ-CP

    Cụ thể, tại Khoản 1 Điều 8:

    "2. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 25.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có một trong các hành vi sau đây:

    a) Giữ bản chính giấy tờ tùy thân, văn bằng, chứng chỉ của người lao động khi giao kết hoặc thực hiện hợp đồng lao động;

    b) Buộc người lao động thực hiện biện pháp bảo đảm bằng tiền hoặc tài sản khác cho việc thực hiện hợp đồng lao động;

    ..."

    Như vậy, hành vi của bạn có thể bị phạt đến 25 triệu đồng.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hiesutran159 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (28/11/2020)
  • #563937   30/11/2020

    nhmylinh97
    nhmylinh97

    Female


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/10/2019
    Tổng số bài viết (314)
    Số điểm: 1969
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 22 lần


    Về vấn đề chị nêu, tại Điều 20 Bộ luật lao động 2012 quy định như sau:

    Điều 20. Những hành vi người sử dụng lao động không được làm khi giao kết, thực hiện hợp đồng lao động

    1. Giữ bản chính giấy tờ tuỳ thân, văn bằng, chứng chỉ của người lao động.”

    Như vậy, theo quy định của Bộ luật lao động thì khi giao kết, thực hiện hợp đồng lao động thì người sử dụng lao động KHÔNG ĐƯỢC giữ bản chính giấy tờ tùy thân (trong đó có CMND) của người lao động. Đối với hợp đồng thử việc thì không có quy định rõ.

    Tuy nhiên, cũng theo quy định trong thời gian thử việc, người lao động có quyền hủy bỏ thỏa thuận thử việc mà không cần báo trước, hai bên không có ràng buộc gì với nhau. Nên việc công ty chị áp dụng hình thức mà chị nêu có lẽ là phù hợp. Nhưng theo quy định tại Điều 11 

    Nghị định 05/1999/NĐ-CP về Chứng minh nhân dân thì chỉ có những cơ quan, cá nhân có thẩm quyền theo quy định mới được quyền tạm giữ CMND của người khác. Trường hợp của chị nếu tạm giữ như thế là trái với quy định vì đây là giấy tờ tùy thân của cá nhân, gắn liền với mỗi cá nhân đó. Mặc dù thực tế hiện nay có nhiều trường hợp áp dụng hình thức này.

    Theo quan điểm của mình thì công ty chị nên thỏa thuận bằng hình thức “lấy tiền để đảm bảo”, khi người lao động thực hiện đúng cam kết thì mình trả lại tiền, thay cho hình thức tạm giữ giấy tờ tùy thân chị nhé

     
    Báo quản trị |