DanLuat 2015

Có được giới hạn phạm vi phạt hợp đồng?

Chủ đề   RSS   
  • #410939 24/12/2015

    LsVuHanh

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:24/12/2015
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 4 lần


    Có được giới hạn phạm vi phạt hợp đồng?

    Mong cùng trao đổi với các bạn.

    Công ty A (không có chức năng kinh doanh bất động sản) cho ông B (có đăng ký kinh doanh DNTN) thuê trụ sở để kinh doanh. Trong Hợp đồng thuê quy định: "Nếu ông B đơn phương chấm dứt hợp đồng thì phải chịu tiền cọc 50 triệu và chịu phạt 50% số tiền thuê cho thời gian vi phạm".

    Quy định về phạt trong hợp đồng như vậy có phù hợp với quy định pháp luật hay không?

     

    Ls. Vũ Thế Hanh

    Mob: +84 (0) 936 358 969

    Email: hanh.vt@vinalegal.com

    VINA LEGAL

    www.vinalegal.com

     
    8479 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #410961   24/12/2015

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4078)
    Số điểm: 31431
    Cảm ơn: 929
    Được cảm ơn 1902 lần


    Chào bạn.

    Không có đăng ký chức năng kinh doanh bất động sản thì được quyền đăng ký bổ sung chứ không bị vô hiệu HĐ.

    HĐ này các bên đều có mục đích lợi nhận nên là HĐKDTM và mức phạt HĐ không được quá 8%, do đó thỏa thuận "phạt 50% số tiền thuê cho thời gian vi phạm" là trái pháp luật và bị vô hiệu chỉ tính lại mức phạt là 8%.

     
    Báo quản trị |  
  • #495903   02/07/2018

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 150
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (457)
    Số điểm: 3605
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 25 lần


    Liên quan đến việc phạt vi phạm

    Đối với hợp đồng dân sự thì mức phạt vi phạm hợp đồng do các bên tự do thỏa thuận (không bị khống chế mức tối đa) theo Điều 418 Bộ luật dân sự 2015:
    Điều 418. Thỏa thuận phạt vi phạm

    1. Phạt vi phạm là sự thỏa thuận giữa các bên trong hợp đồng, theo đó bên vi phạm nghĩa vụ phải nộp một khoản tiền cho bên bị vi phạm.

    2. Mức phạt vi phạm do các bên thỏa thuận, trừ trường hợp luật liên quan có quy định khác.

    3. Các bên có thể thỏa thuận về việc bên vi phạm nghĩa vụ chỉ phải chịu phạt vi phạm mà không phải bồi thường thiệt hại hoặc vừa phải chịu phạt vi phạm và vừa phải bồi thường thiệt hại.

    Trường hợp các bên có thỏa thuận về phạt vi phạm nhưng không thỏa thuận về việc vừa phải chịu phạt vi phạm và vừa phải bồi thường thiệt hại thì bên vi phạm nghĩa vụ chỉ phải chịu phạt vi phạm.”

    Đối với hợp đồng thương mại mức phạt đối với vi phạm nghĩa vụ hợp đồng hoặc tổng mức phạt đối với nhiều vi phạm do các bên thoả thuận trong hợp đồng, nhưng không quá 8% giá trị phần nghĩa vụ hợp đồng bị vi phạm theo Điều 301 Luật Thương mại 2005:

     Điều 301. Mức phạt vi phạm

    Mức phạt đối với vi phạm nghĩa vụ hợp đồng hoặc tổng mức phạt đối với nhiều vi phạm do các bên thoả thuận trong hợp đồng, nhưng không quá 8% giá trị phần nghĩa vụ hợp đồng bị vi phạm, trừ trường hợp quy định tại Điều 266 của Luật này.

    Đối với hợp đồng xây dựng Mức phạt trong hợp đồng xây dựng không vượt quá 12% giá trị phần hợp đồng bị vi phạm theo Điều 146. Thưởng, phạt hợp đồng xây dựng, bồi thường thiệt hại do vi phạm và giải quyết tranh chấp hợp đồng xây dựng – Luật Xây dựng 2014

    1. Thưởng, phạt hợp đồng xây dựng phải được các bên thỏa thuận và ghi trong hợp đồng.

    2. Đối với công trình xây dựng sử dụng vốn nhà nước, mức phạt hợp đồng không vượt quá 12% giá trị phần hợp đồng bị vi phạm. Ngoài mức phạt theo thỏa thuận, bên vi phạm hợp đồng còn phải bồi thường thiệt hại cho bên kia, bên thứ ba (nếu có) theo quy định của Luật này và pháp luật có liên quan khác.

     
    Báo quản trị |