Có được gia hạn hợp đồng thử việc?

Chủ đề   RSS   
  • #548018 31/05/2020

    Có được gia hạn hợp đồng thử việc?

    Mọi người cho mình hỏi:

    Đối với trường hợp nhân viên vào làm từ tháng ba và có hợp đồng thử việc trong vòng 2 tháng. Nhưng khi hết hạn hợp đồng thử việc, vì quản lí vẫn chưa thể đưa ra quyết định nên đã thông báo nhân viên công ty sẽ gia hạn thêm một tháng thử việc.

    Trong trường hợp, sau khi hết một tháng gia hạn, công ty muốn ký hợp đồng cho nhân viên thì hợp đồng sẽ ghi tháng năm và sẽ đóng các chế độ đầy đủ cho nhân viên này. Điều này có hợp lệ hay không?

    Ngược lại, công ty không muốn kí hợp đồng cho nhân viên này thì có thể vi phạm quy định nào? Ngoài ra, nếu công ty muốn thêm thời gian thử việc cho nhân viên khi chưa thể ra quyết định được, thì công ty phải làm như thế nào để hợp lệ?

    Cập nhật bởi hhngoc_anh ngày 31/05/2020 08:24:16 CH
     
    1946 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #548032   31/05/2020

    hhngoc_anh viết:

    Mọi người cho mình hỏi:

    Đối với trường hợp nhân viên vào làm từ tháng ba và có hợp đồng thử việc trong vòng 2 tháng. Nhưng khi hết hạn hợp đồng thử việc, vì quản lí vẫn chưa thể đưa ra quyết định nên đã thông báo nhân viên công ty sẽ gia hạn thêm một tháng thử việc.

    Trong trường hợp, sau khi hết một tháng gia hạn, công ty muốn ký hợp đồng cho nhân viên thì hợp đồng sẽ ghi tháng năm và sẽ đóng các chế độ đầy đủ cho nhân viên này. Điều này có hợp lệ hay không?

    Ngược lại, công ty không muốn kí hợp đồng cho nhân viên này thì có thể vi phạm quy định nào? Ngoài ra, nếu công ty muốn thêm thời gian thử việc cho nhân viên khi chưa thể ra quyết định được, thì công ty phải làm như thế nào để hợp lệ?

    Điều 27 Bộ luật lao động 2012 quy định:

    "Điều 27. Thời gian thử việc

    Thời gian thử việc căn cứ vào tính chất và mức độ phức tạp của công việc nhưng chỉ được thử việc 01 lần đối với một công việc và bảo đảm các điều kiện sau đây:

    1. Không quá 60 ngày đối với công việc có chức danh nghề cần trình độ chuyên môn, kỹ thuật từ cao đẳng trở lên;

    2. Không quá 30 ngày đối với công việc có chức danh nghề cần trình độ chuyên môn kỹ thuật trung cấp nghề, trung cấp chuyên nghiệp, công nhân kỹ thuật, nhân viên nghiệp vụ.

    3. Không quá 6 ngày làm việc đối với công việc khác."

    Theo đó bạn thử việc 2 tháng là đủ thời gian tối đa theo quy dịnh. Nếu tiếp tục thử việc là trái quy định. Ngoài ra thì hiện không có quy định cho phép gia hạn thời gian thử việc cả. Khi hết thời gian thử việc thì hoặc là tiến hành giao kết HĐLĐ nếu việc thử việc đạt yêu cầu hoặc là chấm dứt hợp đồng thử việc.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #568339   27/02/2021

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 6

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1177)
    Số điểm: 7700
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 161 lần


    Căn cứ theo quy định tại Điều 25 Bộ luật Lao động 2019:

    "Điều 25. Thời gian thử việc

    Thời gian thử việc do hai bên thỏa thuận căn cứ vào tính chất và mức độ phức tạp của công việc nhưng chỉ được thử việc một lần đối với một công việc và bảo đảm điều kiện sau đây:

    1. Không quá 180 ngày đối với công việc của người quản lý doanh nghiệp theo quy định của Luật Doanh nghiệp, Luật Quản lý, sử dụng vốn nhà nước đầu tư vào sản xuất, kinh doanh tại doanh nghiệp;

    2. Không quá 60 ngày đối với công việc có chức danh nghề nghiệp cần trình độ chuyên môn, kỹ thuật từ cao đẳng trở lên;

    3. Không quá 30 ngày đối với công việc có chức danh nghề nghiệp cần trình độ chuyên môn, kỹ thuật trung cấp, công nhân kỹ thuật, nhân viên nghiệp vụ;

    4. Không quá 06 ngày làm việc đối với công việc khác."

    Như vậy, hợp đồng thử việc chỉ được thử việc đúng một lần anh nhé. Đối với trường hợp của anh đã thử việc 02 tháng đối với công việc có chức danh nghề nghiệp cần trình độ chuyên môn, kỹ thuật từ cao đẳng trở lên thì không được phép gia hạn thêm thời gian thử việc. Nếu lao động thử việc không đáp ứng được yêu cầu thì hết thời gian thử việc chấm dứt thử việc và không ký hợp đồng lao động. Nếu người sử dụng lao động xét thấy chưa đảm bảo yêu cầu nhưng vẫn có thể đào tạo thêm thì ký hợp đồng lao động anh nhé.

    Trường hợp công ty gia hạn thời gian thử việc là trái quy định. Nếu vi phạm thì sẽ bị xử phạt theo quy định tại khoản 2 Điều 9 Nghị định 28/2020/NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực lao động, bảo hiểm xã hội, đưa người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng:

    "Điều 9. Vi phạm quy định về thử việc

    ..

    2. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có một trong các hành vi sau đây:

    a) Yêu cầu người lao động thử việc quá 01 lần đối với một công việc;

    b) Thử việc quá thời gian quy định;"

     

     
    Báo quản trị |