Có được dùng bản sao y bản chính làm cơ sở để chứng thực lần nữa?

Chủ đề   RSS   
  • #532788 11/11/2019

    TuyenBig
    Top 100
    Female
    Lớp 12

    Bắc Kạn , Việt Nam
    Tham gia:27/03/2018
    Tổng số bài viết (653)
    Số điểm: 22942
    Cảm ơn: 24
    Được cảm ơn 787 lần


    Có được dùng bản sao y bản chính làm cơ sở để chứng thực lần nữa?

    Bản sao được chứng thực từ bản chính theo quy định Nghị định 23/3015/NĐ-CP có giá trị sử dụng thay thế cho bản chính đã dùng để đối chiếu chứng thực trong các giao dịch, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.

    Điều 18 Nghị định 23 cũng nêu rõ Giấy tờ, văn bản làm cơ sở để chứng thực bản sao từ bản chính là

    1. Bản chính giấy tờ, văn bản do cơ quan, tổ chức có thẩm quyền cấp.

    2. Bản chính giấy tờ, văn bản do cá nhân tự lập có xác nhận và đóng dấu của cơ quan, tổ chức có thẩm quyền.

    Như vậy theo quy định,ngoài các giấy tờ là bản chính nêu trên thì việc sử dụng bản sao để làm cơ sở chứng thực một lần nữa là không được.

    Người yêu cầu chứng thực bản sao phải chịu trách nhiệm về nội dung, tính hợp lệ, hợp pháp của bản chính giấy tờ, văn bản dùng làm cơ sở để chứng thực bản sao; không được yêu cầu chứng thực bản sao từ bản chính giấy tờ, văn bản không được làm cơ sở để chứng thực bản sao theo quy định tại điều 22 nghị định 23.

    Người thực hiện chứng thực chịu trách nhiệm về tính chính xác của bản sao đúng với bản chính

    Xem thêm:

    >>> Tổng hợp mức phí công chứng, chứng thực hiện hành

    >>> Bản sao y có thời hạn bao lâu?

    >>> Các loại giấy tờ không được chứng thực bản sao

     

     
    2009 | Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn TuyenBig vì bài viết hữu ích
    admin (12/11/2019) enychi (11/11/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận