DanLuat 2015

Có được đồng thời sử dụng nhiều loại hóa đơn không?

Chủ đề   RSS   
  • #517424 30/04/2019

    huynhthu95
    Top 100
    Female
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2017
    Tổng số bài viết (582)
    Số điểm: 7136
    Cảm ơn: 61
    Được cảm ơn 99 lần


    Có được đồng thời sử dụng nhiều loại hóa đơn không?

    Theo quy định tại khoản 2 Điều 3 Thông tư 39/2014/TT-BTC hướng dẫn thi hành Nghị định 51/2010/NĐ-CP và 04/2014/NĐ-CP quy định về hóa đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ do Bộ trưởng Bộ Tài chính ban hành thì có hai loại hóa đơn cơ bản sau:

    + Hóa đơn giá trị gia tăng là loại hóa đơn dành cho các tổ chức khai, tính thuế giá trị gia tăng theo phương pháp khấu trừ.

    + Hóa đơn bán hàng (hóa đơn bán lẻ) dùng cho các đối tượng sau đây: 

    - Tổ chức, cá nhân khai, tính thuế giá trị gia tăng theo phương pháp trực tiếp khi bán hàng hóa, dịch vụ trong nội địa, xuất vào khu phi thuế quan và các trường hợp được coi như xuất khẩu (mẫu số 3.2 Phụ lục 3 và mẫu số 5.2 Phụ lục 5 ban hành kèm theo Thông tư này). 

    - Tổ chức, cá nhân trong khu phi thuế quan khi bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ vào nội địa và khi bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ giữa các tổ chức, cá nhân trong khu phi thuế quan với nhau, trên hóa đơn ghi rõ “Dành cho tổ chức, cá nhân trong khu phi thuế quan” (mẫu số 5.3 Phụ lục 5 ban hành kèm theo Thông tư này). 

    Theo đó, một đơn vị không thể vừa khai thuế theo phương pháp trực tiếp, vừa khai thuế theo phương pháp khấu trừ. Do đó, sử dụng nhiều hình thức hóa đơn thì được nhưng không được sử dụng nhiều loại hóa đơn.

     

     

     
    429 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #519024   26/05/2019

    Cảm ơn đã cung cấp thông tin hữu ích. Mình xin bổ sung thêm thông tin là ngoài hóa đơn GTGT hoặc hóa đơn bán hàng, doanh nghiệp có thể sử dụng thêm hóa đơn khác (tem; vé; thẻ; phiếu thu tiền bảo hiểm…) và/hoặc Phiếu thu tiền cước vận chuyển hàng không; chứng từ thu cước phí vận tải quốc tế; chứng từ thu phí dịch vụ ngân hàng (hình thức, nội dung thực hiện theo thông lệ quốc tế hoặc pháp luật liên quan).

     
    Báo quản trị |  
  • #522205   29/06/2019

    kindy_tran_8_2
    kindy_tran_8_2
    Top 500
    Female
    Chồi

    Đăk Nông, Việt Nam
    Tham gia:21/09/2017
    Tổng số bài viết (198)
    Số điểm: 1380
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 51 lần


    Ngoài sử dụng đồng thời nhiều loại hoá đơn bạn vừa nêu ra, tại Khoản 3 Điều 7 Thông tư 32/2011/TT-BTC cũng có quy định như sau:

    3. Tổ chức kinh doanh có thể đồng thời tạo nhiều hình thức hóa đơn khác nhau (hóa đơn tự in, hóa đơn đặt in, hóa đơn điện tử) và phải thực hiện thông báo phát hành từng hình thức hóa đơn theo quy định.

    Qua đó, có thể thấy theo quy định hiện hành thì ngoài các hoá đơn giấy như hoá đơn GTGT, hoá đơn bán hàng,... doanh nghiệp có thể sử dụng hóa đơn điện tử.

     

     
    Báo quản trị |