Có được đổi họ cho con sau khi ly hôn?

Chủ đề   RSS   
  • #539292 25/02/2020

    ngkhiem

    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/02/2020
    Tổng số bài viết (69)
    Số điểm: 1410
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 55 lần


    Có được đổi họ cho con sau khi ly hôn?

    Xã hội ngày càng phát triển; đáng buồn là tình trạng ly hôn cũng ngày càng gia tăng. Có một thực tế là sau khi ly hôn, vợ/chồng đều có mong muốn đổi họ cho con theo họ của mình. Vậy vấn đề này được pháp luật quy định ra sao?

    Điều 27 Bộ luật dân sự 2015 quy định về quyền thay đổi họ như sau:

    1. Cá nhân có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền công nhận việc thay đổi họ trong trường hợp sau đây:

    a) Thay đổi họ cho con đẻ từ họ của cha đẻ sang họ của mẹ đẻ hoặc ngược lại;

    2. Việc thay đổi họ cho người từ đủ chín tuổi trở lên phải có sự đồng ý của người đó.

    3. Việc thay đổi họ của cá nhân không làm thay đổi, chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự được xác lập theo họ cũ.

    Như vậy, có thể thấy pháp luật cho phép việc thay đổi họ cho con đẻ từ họ của cha đẻ sang họ của mẹ đẻ hoặc ngược lại; nếu người con trên 9 tuổi thì phải có sự đồng ý của người con đó.

    Tuy nhiên, tại khoản 1 Điều 7 Nghị định 123/2015/NĐ-CP quy định về điều kiện, thay đổi cải chính hộ tịch nêu rõ:

    1. Việc thay đổi họ, chữ đệm, tên cho người dưới 18 tuổi theo quy định tại Khoản 1 Điều 26 của Luật Hộ tịch phải có sự đồng ý của cha, mẹ người đó và được thể hiện rõ trong Tờ khai; đối với người từ đủ 9 tuổi trở lên thi còn phải có sự đồng ý của người đó.

    Có thể thấy, pháp luật không cấm việc điều chỉnh, thay đổi họ cho con; tuy nhiên, việc thay đổi họ cho người dưới 18 tuổi phải có sự đồng ý của cha, mẹ người đó và được thể hiện rõ trong Tờ khai. Như vậy, sau khi ly hôn, vợ/chồng vẫn có thể tiến hành đổi họ cho con theo họ của mình nhưng phải có sự đồng ý của người còn lại và đây được xem là yêu cầu bắt buộc.

     
    3290 | Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn ngkhiem vì bài viết hữu ích
    enychi (02/03/2020) ThanhLongLS (25/02/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #540310   01/03/2020

    nhatgiabao
    nhatgiabao
    Top 150
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/04/2017
    Tổng số bài viết (462)
    Số điểm: 2885
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 97 lần


    Có thể thấy, pháp luật không cấm việc điều chỉnh, thay đổi họ cho con; tuy nhiên, việc thay đổi họ cho người dưới 18 tuổi phải có sự đồng ý của cha, mẹ người đó và được thể hiện rõ trong Tờ khai. Như vậy, sau khi ly hôn, vợ/chồng vẫn có thể tiến hành đổi họ cho con theo họ của mình nhưng phải có sự đồng ý của người còn lại và đây được xem là yêu cầu bắt buộc.

    "Cha, mẹ người đó" Theo như quy định thì cha "phẩy" mẹ người đó như vậy có phải là cần sự đồng ý của cả cha lẫn mẹ người đó hay chỉ cần sự đồng ý của cha hoặc mẹ người đó.

    Bảo Bảo

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn nhatgiabao vì bài viết hữu ích
    enychi (02/03/2020) ThanhLongLS (02/03/2020)
  • #540323   01/03/2020

    thienhuyendl
    thienhuyendl
    Top 500
    Mầm

    Hà Tây, Việt Nam
    Tham gia:27/01/2020
    Tổng số bài viết (168)
    Số điểm: 905
    Cảm ơn: 181
    Được cảm ơn 54 lần


    Trả lời

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn thienhuyendl vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (02/03/2020) enychi (02/03/2020)
  • #540624   05/03/2020

    thuytran2120
    thuytran2120

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/02/2020
    Tổng số bài viết (26)
    Số điểm: 220
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 2 lần


    Cha hoặc mẹ có quyền yêu cầu thay đổi họ cho con sau khi ly hôn nếu lý do thay đổi là chính đáng, đặc biệt là vì quyền và lợi ích hợp pháp của con, đồng thời có sự đồng ý của con nếu con đủ 9 tuổi trở lên.

    Khi thay đổi họ cho con, vợ hoặc chồng cần chuẩn bị các giấy tờ sau:

    • Đơn xin thay đổi, cải chính họ, tên cho con (theo mẫu), nếu con trên 9 tuổi cần có sự đồng ý của con trong tờ khai;
    • Giấy khai sinh bản chính của con;
    • Các giấy tờ liên quan để làm căn cứ cho việc thay đổi (chứng minh nhân dân, hộ khẩu,…).

    Như vậy, trong trường hợp vợ hoặc chồng muốn thay đổi họ cho con sau khi ly hôn, cần phải đưa ra bằng chứng thiết thực để chứng minh việc thay đổi này là hợp tình hợp lý. Nếu con trên 9 tuổi, chúng ta cần tôn trọng ý nguyện của con trước khi thực hiện thủ tục thay đổi.

     
    Báo quản trị |  
  • #542445   30/03/2020

    buiquangbinh071214
    buiquangbinh071214
    Top 200
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/07/2019
    Tổng số bài viết (399)
    Số điểm: 4689
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 74 lần


    Mặc dù ly hôn nhưng đứa bé vẫn là con chung của hai người, nên khi hai vợ chồng ly hôn mà muốn thay đổi họ cho con sang họ mẹ thì cũng phải cần sự đồng ý của người cha là phù hợp. Tránh trường hợp tự ý thay đổi họ cho con gây mất quyền lợi cho người cha.

     
    Báo quản trị |  
  • #542714   31/03/2020

    ChanhLe96
    ChanhLe96
    Top 150
    Female
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/07/2019
    Tổng số bài viết (558)
    Số điểm: 4325
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 107 lần


    Đơn giản vì khi khai sinh cho con thì cũng có sự nhất trí của cả cha và mẹ nên việc thay đổi họ tên cho con cũng phải có sự nhất trí của họ. Con cũng là con của cha lẫn mẹ nên họ phải có quyền và nghĩa vụ ngang nhau đối với con cái của mình.

     
    Báo quản trị |  
  • #542716   31/03/2020

    anthuylaw
    anthuylaw
    Top 50
    Female
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2017
    Tổng số bài viết (1291)
    Số điểm: 11442
    Cảm ơn: 252
    Được cảm ơn 263 lần


    Căn cứ thay đổi họ:
     
    a) Thay đổi họ cho con đẻ từ họ của cha đẻ sang họ của mẹ đẻ hoặc ngược lại;
     
    b) Thay đổi họ cho con nuôi từ họ của cha đẻ hoặc mẹ đẻ sang họ của cha nuôi hoặc họ của mẹ nuôi theo yêu cầu của cha nuôi, mẹ nuôi;
     
    c) Khi người con nuôi thôi làm con nuôi và người này hoặc cha đẻ, mẹ đẻ yêu cầu lấy lại họ cho người đó theo họ của cha đẻ hoặc mẹ đẻ;
     
    d) Thay đổi họ cho con theo yêu cầu của cha đẻ, mẹ đẻ hoặc của con khi xác định cha, mẹ cho con;
     
    đ) Thay đổi họ của người bị lưu lạc đã tìm ra nguồn gốc huyết thống của mình;
     
    e) Thay đổi họ theo họ của vợ, họ của chồng trong quan hệ hôn nhân và gia đình có yếu tố nước ngoài để phù hợp với pháp luật của nước mà vợ, chồng người nước ngoài là công dân hoặc lấy lại họ trước khi thay đổi;
     
    g) Thay đổi họ của con khi cha, mẹ thay đổi họ;
     
    h) Trường hợp khác do pháp luật về hộ tịch quy định.

    Không có gì là không thể.

     
    Báo quản trị |  
  • #542801   31/03/2020

    HNP1997
    HNP1997
    Top 150
    Male
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/05/2019
    Tổng số bài viết (564)
    Số điểm: 4635
    Cảm ơn: 25
    Được cảm ơn 191 lần


    Cảm ơn thông tin hữu ích bạn đã chia sẻ. Hôm rồi bà dì mình li dị chồng có hỏi mình giờ dì đi đổi họ con từ họ dượng sang họ dì có được không mà mình không biết tìm căn cứ đâu để trả lời. Cảm ơn bạn rất nhiều

     
    Báo quản trị |