DanLuat 2015

Có được điều động người lao động đi làm vào ngày nghỉ hàng tuần không?

Chủ đề   RSS   
  • #495892 02/07/2018

    sunshine19
    Top 200


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (263)
    Số điểm: 2025
    Cảm ơn: 122
    Được cảm ơn 18 lần


    Có được điều động người lao động đi làm vào ngày nghỉ hàng tuần không?

    Tôi có một thắc mắc “Công ty tôi nhân viên làm việc từ thứ hai đến thứ 6, nghỉ ngày thứ 7 và chủ nhật hàng tuần (đảm bảo 48h/tuần) Nhưng vì công việc cty bố trí nhân viên làm thêm 01 ngày thứ bảy . Trường hợp này công ty chúng tôi bố trí cho người lao động nghỉ bù vào một ngày khác được không? Bằng với số giờ đã làm thêm và ngày nghỉ bù vẫn được hưởng lương bình thường . Công ty chúng tôi làm vậy có sai luật không?

    Theo tôi tìm hiểu thì 

    Theo quy định, công ty anh vẫn được điều động người lao động đi làm vào ngày nghỉ hàng tuần miễn đáp ứng quy định tại Khoản 2 Điều 106 Bộ luật lao động 2012:

    "2. Người sử dụng lao động được sử dụng người lao động làm thêm giờ khi đáp ứng đủ các điều kiện sau đây:

    a) Được sự đồng ý của người lao động;

    b) Bảo đảm số giờ làm thêm của người lao động không quá 50% số giờ làm việc bình thường trong 01 ngày, trường hợp áp dụng quy định làm việc theo tuần thì tổng số giờ làm việc bình thường và số giờ làm thêm không quá 12 giờ trong 01 ngày; không quá 30 giờ trong 01 tháng và tổng số không quá 200 giờ trong 01 năm, trừ một số trường hợp đặc biệt do Chính phủ quy định thì được làm thêm giờ không quá 300 giờ trong 01 năm;

    c) Sau mỗi đợt làm thêm giờ nhiều ngày liên tục trong tháng, người sử dụng lao động phải bố trí để người lao động được nghỉ bù cho số thời gian đã không được nghỉ."

    Tiền lương làm thêm giờ được tính như sau:

    "Điều 97. Tiền lương làm thêm giờ, làm việc vào ban đêm

    1. Người lao động làm thêm giờ được trả lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc đang làm như sau:

    b) Vào ngày nghỉ hằng tuần, ít nhất bằng 200%;"

    Như vậy, giả sử anh điều động người lao động làm thêm 6 tiếng vào ngày thứ 7, đơn giá tiền lương của công ty là 25.000đ/giờ

    => Công ty tôi  phải trả cho người lao động trong ngày thứ 7: 200% x 25.000 x 6 = 300.000 (đồng)

    Công ty có thể bố trí thời gian nghỉ bù tương ứng với thời gian làm thêm và không trả lương (nếu không phải là trường hợp "làm thêm giờ nhiều ngày liên tục trong tháng" thì pháp luật không bắt buộc anh phải bố trí nghỉ bù, mà do công ty và người lao động thỏa thuận với nhau).

    Mong mọi người góp ý. Xin cám ơn!

     
    264 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận

0 Thành viên đang online
-