Có được điều chỉnh thông tin số BHXH cho người lao động?

Chủ đề   RSS   
  • #511939 10/01/2019

    Votanhung
    Top 200
    Lớp 8

    Quảng Nam, Việt Nam
    Tham gia:28/02/2011
    Tổng số bài viết (340)
    Số điểm: 10419
    Cảm ơn: 21
    Được cảm ơn 45 lần


    Có được điều chỉnh thông tin số BHXH cho người lao động?

    Kính thưa luật sư và các bạn!

    Chị Nguyễn Thị A có giấy tờ khai sinh gốc, CMND, lý lịch cán bộ và các loại giấy tờ liên quan khác trong đó có bằng tốt nghiệp từ trước năm 1985 đều có ngày sinh là 01/01/1966 nhưng năm sinh trong số BHXH và năm sinh trong lý lịch đảng viên là ngày 01/01/1964. Xin hỏi:

    - Chị Nguyễn Thị A có được xin cơ quan BHXH điều chỉnh sổ BHXH từ ngày 01/01/1964 sang ngày 01/01/1966 theo năm sinh hồ sơ gốc như đã trình bày ở trên không?. Nếu được điều chỉnh, thủ tục cần bổ sung như thế nào?

     

     
    1570 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #512210   14/01/2019

    Tại Điều 6 Nghị định 123/2015/NĐ-CP có quy định như sau:

    "Điều 6. Giá trị pháp lý của Giấy khai sinh

    1. Giấy khai sinh là giấy tờ hộ tịch gốc của cá nhân.
    2. Mọi hồ sơ, giấy tờ của cá nhân có nội dung về họ, chữ đệm, tên; ngày, tháng, năm sinh; giới tính; dân tộc; quốc tịch; quê quán; quan hệ cha, mẹ, con phải phù hợp với Giấy khai sinh của người đó.
    3. Trường hợp nội dung trong hồ sơ, giấy tờ cá nhân khác với nội dung trong Giấy khai sinh của người đó thì Thủ trưởng cơ quan, tổ chức quản lý hồ sơ hoặc cấp giấy tờ có trách nhiệm điều chỉnh hồ sơ, giấy tờ theo đúng nội dung trong Giấy khai sinh."
    Theo đó thì giấy khai sinh là hộ tịch gốc của cá nhân, các giấy tờ, hồ sơ khác của cá nhân đều phải khớp với thông tin trên giấy khai sinh. Do đó trường hợp sổ BHXH có thông tin về năm sinh không giống với giấy khai sinh bạn có thể thực hiện thủ tục điều chỉnh lại cho phù hợp nhé. Thủ tục cụ thể được quy định tại Điều 23 Quyết định 595/QĐ-BHXH. Theo đó bạn cần chuẩn bị hồ sơ như sau để gửi đến người sử dụng lao động để thực hiện điều chỉnh:
    - Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH, BHYT (Mẫu TK1-TS).
    - Trường hợp người lao động được hưởng quyền lợi BHYT cao hơn: bổ sung Giấy tờ chứng minh (nếu có) theo Phụ lục 03. 
    Sau đó người sử dụng lao động sẽ nộp hồ sơ như sau đến cơ quan BHXH:
    - Tờ khai đơn vị tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH, BHYT (Mẫu TK3-TS).
    - Danh sách lao động tham gia BHXH, BHYT, BHTN, BHTNLĐ, BNN (Mẫu D02-TS).
    - Bảng kê thông tin (Mẫu D01-TS).
     
     
    Báo quản trị |  
  • #512247   15/01/2019

    Votanhung
    Votanhung
    Top 200
    Lớp 8

    Quảng Nam, Việt Nam
    Tham gia:28/02/2011
    Tổng số bài viết (340)
    Số điểm: 10419
    Cảm ơn: 21
    Được cảm ơn 45 lần


    Cảm ơn bạn Camgiangsn đã trả lời rất sâu sắc về trường hợp của chị Nguyễn Thị A

     
    Báo quản trị |  
  • #512248   15/01/2019

    Votanhung
    Votanhung
    Top 200
    Lớp 8

    Quảng Nam, Việt Nam
    Tham gia:28/02/2011
    Tổng số bài viết (340)
    Số điểm: 10419
    Cảm ơn: 21
    Được cảm ơn 45 lần


    Chị Nguyễn Thị A, chức vụ chỉ là nhân viên trong đơn vị kinh doanh nhưng chị A là đảng viên. Khi chị A xin điều chỉnh thông tin số BHXH theo giấy khai sinh thì cơ quan BHXH trả lời rằng nếu chị Nguyễn Thị A không phải đảng viên thì điều chỉnh đơn giản theo giấy khai sinh nhưng chị A là đảng viên có năm sinh trong lý lịch đảng viên là ngày 01/01/1964 nên mọi thủ tục khác, kể cả ngày tháng năm sinh trong giấy khai sinh chị A phải điều chỉnh lại theo năm sinh trong lý lịch đảng viên của chị Nguyễn Thị A.

    Theo cơ quan BHXH trả lời về trường hợp của chị Nguyễn Thị A như vậy có thỏa đáng không?

     
    Báo quản trị |  
  • #512280   15/01/2019

    Như em đã đề cập ở trên thì giấy khai sinh là giấy tờ hộ tịch gốc, mọi giấy tờ đều phải theo thông tin trên giấy khai sinh. Việc cơ quan bảo hiểm xã hội yêu cầu như vậy là chưa đủ căn cứ. Anh có thể liên lạc lại với cơ quan bảo hiểm để được giải đáp cụ thể hơn về vấn đề này nhé

     
    Báo quản trị |  
  • #512401   17/01/2019

    Votanhung
    Votanhung
    Top 200
    Lớp 8

    Quảng Nam, Việt Nam
    Tham gia:28/02/2011
    Tổng số bài viết (340)
    Số điểm: 10419
    Cảm ơn: 21
    Được cảm ơn 45 lần


    Liên lạc với cơ quan bảo hiểm xã hội người ta bảo căn cứ Công văn 1901 của Đảng năm 2016 mọi thủ tục phải điều chỉnh theo lý lịch đảng viên bất kể đó là ai.

    Nếu căn cứ như vậy, mình thấy chưa thật sự rõ ràng. Bởi đôi khi một người tuổi thật ví dụ 50 tuổi nhưng do nhầm khai trong lý lịch đảng thành 55 tuổi, người đó là trụ cột trong cuộc sống gia đình và nếu cơ quan bảo hiểm xã hội cứ một mực căn cứ theo chỉ thị 13 (tức là mọi thủ khác phải điều chỉnh tuổi theo lý lịch đảng), người đó có thể nghỉ hưu trước 5 năm, ảnh hưởng rất lớn đến đời sống gia đình thì xem ra có được không?

     
    Báo quản trị |  
  • #512430   18/01/2019

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14557)
    Số điểm: 100794
    Cảm ơn: 3323
    Được cảm ơn 5153 lần
    SMod

    Mọi việc mình làm thì mình phải chịu.

    Nếu mình 50 tuổi mà khai báo thành 55 tuổi là mình làm sai, và như vậy phải chịu trách nhiệm với cái sai của mình. Nếu có bị thiệt thì tự chịu trách nhiệm.

    Thử hỏi nếu cái sai mà có lợi cho mình thì người đó có yêu cầu sửa lại cho đúng hay không (thực tế 55 nhưng khai sai thành 50 tuổi)

     
    Báo quản trị |  
  • #512440   18/01/2019

    Votanhung
    Votanhung
    Top 200
    Lớp 8

    Quảng Nam, Việt Nam
    Tham gia:28/02/2011
    Tổng số bài viết (340)
    Số điểm: 10419
    Cảm ơn: 21
    Được cảm ơn 45 lần


    ndieu nói như vậy chắc không còn gì để bàn cải. Mình nghỉ Pháp luật không bao giờ chỉ căn cứ một cái sai của ai đó rồi cứ thế mà trừng trị đích đáng.

    ndieu trong đời có khi nào lỡ làm một việc gì đó hay "sơ ý" chứ không phải "cố ý"?

     
    Báo quản trị |  
  • #512472   18/01/2019

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14557)
    Số điểm: 100794
    Cảm ơn: 3323
    Được cảm ơn 5153 lần
    SMod

    @votanhung : tôi không hề nói rằng"pháp luật chỉ căn cứ một cái sai của ai đó rồi cứ thế mà trừng trị đích đáng". Ý tôi là nếu làm sai thì phải chịu trách nhiệm về cái sai của mình, nếu bị thiệt thì đừng đổ lỗi cho người khác.

    Tôi đã nhiều lần làm sai, cả "sơ ý" và "cố ý" đều có cả.

    Tuy nhiên, ở bài trước tôi nói về việc 1 người khai lý lịch mà sai thì lỗi ở người đó.

     

     
    Báo quản trị |