Có được đền bù phần đất đã đóng thuế nếu bị thu hồi ?

Chủ đề   RSS   
  • #426383 06/06/2016

    newmoon308

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/02/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Có được đền bù phần đất đã đóng thuế nếu bị thu hồi ?

    Gia đình em có mua mảnh đất của ủy ban nhân dân xã vào năm 1995 lúc đó trong giấy chứng nhận quyền sử dụng đất tai thời điểm đó có ghi diện tích đất được cấp là 90m2, nhưng đến năm 2006 sau khi có quyết định đo đạc lại đất thì diện tích đất nhà em trên thực tế là 132m2.

    Và kể từ đó gia đình đóng thuế đất theo diện tích trên (nhưng mẹ em lại không giữ được biên lai thu tiền thuế đất). Đến năm 2016 nhà nước mở đường quốc lộ đi qua mảnh đất nhà em và lấy đi diện tích đất là 112m2, trong đó có 90m2 có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và 22m2 chưa có quyền sử dụng đất. Vậy quý công ty làm ơn cho em hỏi: Phần diện tích đất 22mm2 chưa có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất mà nhà nước lấy làm đường gia đình em có được đền bù không? Và diện tích đất còn lại là 20m2 ( 132 – 122 = 20) nhà em đang định xây nhà liệu có bị thu hồi hay không và có thể làm giấy chứng nhận quyền sử dụng đất không?

     
    2731 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #426397   06/06/2016

    Anlhk33-DLU
    Anlhk33-DLU
    Top 75
    Male
    Lớp 6

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2011
    Tổng số bài viết (834)
    Số điểm: 7856
    Cảm ơn: 215
    Được cảm ơn 334 lần


    Chào bạn

    Trường hợp của bạn tôi tư vấn như sau:

    Theo quy định tại điều 74 luật đất đai năm 2013 quy định:

    Điều 74. Nguyên tắc bồi thường về đất khi Nhà nước thu hồi đất

    1. Người sử dụng đất khi Nhà nước thu hồi đất nếu có đủ điều kiện được bồi thường quy định tại Điều 75 của Luật này thì được bồi thường.

    Theo Điều 75. Điều kiện được bồi thường về đất khi Nhà nước thu hồi đất vì mục đích quốc phòng, an ninh; phát triển kinh tế - xã hội vì lợi ích quốc gia, công cộng

     Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất không phải là đất thuê trả tiền thuê đất hàng năm, có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất ở, Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất (sau đây gọi chung là Giấy chứng nhận) hoặc có đủ điều kiện để được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo quy định của Luật này mà chưa được cấp, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều 77 của Luật này; người Việt Nam định cư ở nước ngoài thuộc đối tượng được sở hữu nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở tại Việt Nam mà có Giấy chứng nhận hoặc có đủ điều kiện được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo quy định của Luật này mà chưa được cấp.

    Đồng thời theo quy định tại điều 21 Nghị định số 43/2014 hướng dẫn luật đất đai thì:

    Điều 21. Căn cứ xác định việc sử dụng đất ổn định

    1. Sử dụng đất ổn định là việc sử dụng đất liên tục vào một mục đích chính nhất định kể từ thời điểm bắt đầu sử dụng đất vào mục đích đó đến thời điểm cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất hoặc đến thời điểm quyết định thu hồi đất của cơ quan nhà nước có thẩm quyền đối với trường hợp chưa cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất ở, Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất (sau đây gọi chung là Giấy chứng nhận).

    2. Thời điểm bắt đầu sử dụng đất ổn định được xác định căn cứ vào thời gian và nội dung có liên quan đến mục đích sử dụng đất ghi trên một trong các giấy tờ sau đây:

    a) Biên lai nộp thuế sử dụng đất nông nghiệp, thuế nhà đất;

    Theo như thông tin bạn cung cấp thì gia đình bạn mua của xã từ năm 1995, sử dụng ổn định, đóng thuê từ đó đến nay, không tranh chấp. Như vậy, trong trường hợp này gia đình bạn vẫn được bồi thường theo quy định của pháp luật về đất đai.

    Trên đây là một vài trao đổi với bạn.

    Trân trọng!

    Hãy theo đuổi đam mê, thành công sẽ đến với bạn.

    Hotline: 0989.422.798. Luật sư - Hãng luật Hai Nguyen & Cộng Sự. Lya BuilDing, phòng 12 A, Chung cư Viện chiến lược Bộ Công An, Nguyễn Chánh, Cầu Giấy, Hà Nội.

    Website: http://lamchuphapluat.vn/

    Tư vấn luật miễn phí: http: http://duongleuocan.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |