có được đền bù GTMB khi không có sổ đỏ không

Chủ đề   RSS   
  • #231522 06/12/2012

    hongthatanh

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/12/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    có được đền bù GTMB khi không có sổ đỏ không

    Nhà tôi đã được cấp chứng nhận QSD đất, giờ nhà tôi trong diện giải tỏa . Nhưng thời gian trước tôi đã dùng sổ đỏ để thế chấp (không phải thế chấp cho ngân hàng) . Vậy tôi có được nhận tiền đền bù khi không giữ sổ đỏ không?

     
    5923 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #231536   06/12/2012

    luathason
    luathason

    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/03/2012
    Tổng số bài viết (77)
    Số điểm: 612
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 42 lần


    Chào bạn, vấn đề của bạn được luathason tư vấn như sau:

    Theo quy định tại Luật đất đai năm 2003 thì:

    Điều 42. Bồi thường, tái định cư cho người có đất bị thu hồi

    1. Nhà nước thu hồi đất của người sử dụng đất mà người bị thu hồi đất có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hoặc đủ điều kiện để được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất theo quy định tại Điều 50 của Luật này thì người bị thu hồi đất được bồi thường, trừ các trường hợp quy định tại các khoản 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9, 10, 11 và 12 Điều 38 và các điểm b, c, d, đ và g khoản 1 Điều 43 của Luật này.

    2. Người bị thu hồi loại đất nào thì được bồi thường bằng việc giao đất mới có cùng mục đích sử dụng, nếu không có đất để bồi thường thì được bồi thường bằng giá trị quyền sử dụng đất tại thời điểm có quyết định thu hồi.

    Như vậy, trong trường hợp gia đình bạn có sổ đỏ thì khi có quyết định thu hồi đất thì gia đình bạn được bồi thường theo quy định tại Khoản 1 và 2 Điều này.

    Đối với trường hợp Sổ đỏ nhà bạn đang trong trường hợp thế chấp thì cũng không bị ảnh hưởng bởi việc bồi thường. Gia đình bạn có thể thỏa thuận thay đổi đối tượng thế chấp bằng đối tượng khác.

    Thân!

    CÔNG TY LUẬT TNHH HÀ SƠN.

    Số 156 Lê Đức Thọ (kéo dài), phường Mai Dịch, quận Cầu Giấy, thành phố Hà Nội.

    Email: hasonlaw@gmail.com Website: luathason.com

    Điện thoại: 0169.364.9999

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luathason vì bài viết hữu ích
    hongthatanh (06/12/2012)
  • #231542   06/12/2012

    LUATBAOVIET
    LUATBAOVIET

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/10/2012
    Tổng số bài viết (39)
    Số điểm: 280
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 15 lần


    Chào ông/bà! Vấn đề ông/bà hỏi đã được tư vấn, LUATBAOVIET  xin tư vấn bổ sung như sau:

    Căn cứ Khoản 1 - Điều 29 - Thông tư số 14/2009/TT-BTNMT quy định chi tiết về bồi thường, hỗ trợ, tái định cư và trình tự thủ tục thu hồi đất, giao đất, cho thuê đất. Trường hợp gia đình ông/bà đã được cấp GCNQSDĐ khi nhận tiền bồi thường giải phóng mặt bằng thì ông/bà có trách nhiệm nộp lại bản gốc GCQSDĐ cho tổ chức làm nhiệm vụ bồi thường, giải phóng mặt bằng trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.

    Mọi vấn đề thắc mắc ông/bà hãy liên hệ với chúng tôi để được tư vấn. Trân trọng!

    Cập nhật bởi Xmen-8711 ngày 06/12/2012 08:32:13 CH Cập nhật bởi LUATBAOVIET ngày 06/12/2012 05:39:24 CH

    Hãy liên hệ với chúng tôi để được tự vấn miễn phí - Tư vấn 24/24h: 04.85.89.23.13 - 0918.736.000

    Web: luatbaoviet.com - Email: baovietlaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LUATBAOVIET vì bài viết hữu ích
    hongthatanh (06/12/2012)
  • #231560   06/12/2012

    hongthatanh
    hongthatanh

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/12/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    cảm ơn các bạn đã giải đáp vấn đề của tôi. Vậy là tôi vẫn nhận được tiền đền bù. Nhưng tôi không còn sổ đỏ để giao nộp lại thì sao? Phải giải quyết vấn đề này thế nào? Xin cảm ơn

     
    Báo quản trị |