Có được đặt tên cửa tiệm nhỏ có chữ "Salon" ?

Chủ đề   RSS   
  • #431427 21/07/2016

    dirtyplayer

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/07/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Có được đặt tên cửa tiệm nhỏ có chữ "Salon" ?

    Chào Luật sư, vợ em có mở 1 cửa tiệm nhỏ làm Nail, gội đầu, ... gần khu vực sân bay.
    Theo lý kinh doanh nhỏ thì bọn em chỉ đặt tên cửa hiệu là "Tiệm Tóc Nữ" hoặc "Gội Đầu",...
    Nhưng vì khu vực kinh doanh của tụi em gần ngay sân bay. Khách tới thường xuyên là khách du lịch, có cả khách nước ngoài.
    Vì thế em muôn đặt tên cửa tiệm có chữ "Beauty Salon" được không ạ ? Có hợp pháp không ạ ?
    Vì em nghe nói là tên tiếng Anh thì phải đóng thuế cao hơn tên tiếng Việt ? (Trong khi hiện tại tiệm nhỏ của em ko phải đóng thuế ạ)

     
    9217 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #434918   30/08/2016

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1266 lần
    Lawyer

    Chào bạn,
     
    Với trường hợp của bạn, Luật Nam Long tư vấn cho bạn như sau:
     
    Thứ nhất, phải khẳng định rằng, việc nộp thuế cao hay thấp không căn cứ vào tên của cơ sở kinh doanh là tiếng anh hay tiếng Việt, mà căn cứ vào doanh thu và một số yếu tố khác. 
     
    Thứ hai, quy định về việc đặt tên cơ sở kinh doanh:
    Do bạn không nói rõ cơ sở kinh doanh của bạn thuộc hình thức hộ kinh doanh hay doanh nghiệp (công ty) nên chúng tôi nêu cả hai quy định về đặt tên hộ kinh doanh và đặt tên doanh nghiệp để bạn tham khảo.
     
    Điều 73. Đặt tên hộ kinh doanh (Nghị định 78/2015/NĐ-CP hướng dẫn Luật Doanh nghiệp). 
     
    1. Hộ kinh doanh có tên gọi riêng. Tên hộ kinh doanh bao gồm hai thành tố sau đây:
    a) Loại hình “Hộ kinh doanh”;
    b) Tên riêng của hộ kinh doanh.
    Tên riêng được viết bằng các chữ cái trong bảng chữ cái tiếng Việt, các chữ F, J, Z, W, có thể kèm theo chữ số, ký hiệu.
    2. Không được sử dụng từ ngữ, ký hiệu vi phạm truyền thống lịch sử, văn hóa, đạo đức và thuần phong mỹ tục của dân tộc để đặt tên riêng cho hộ kinh doanh.
    3. Hộ kinh doanh không được sử dụng các cụm từ “công ty”, “doanh nghiệp” để đặt tên hộ kinh doanh.
    4. Tên riêng hộ kinh doanh không được trùng với tên riêng của hộ kinh doanh đã đăng ký trong phạm vi huyện.
     
    Đặt tên doanh nghiệp
    1. Tên tiếng Việt của doanh nghiệp bao gồm hai thành tố theo thứ tự sau đây:
    a) Loại hình doanh nghiệp. Tên loại hình doanh nghiệp được viết là “công ty trách nhiệm hữu hạn” hoặc “công ty TNHH” đối với công ty trách nhiệm hữu hạn; được viết là “công ty cổ phần” hoặc “công ty CP” đối với công ty cổ phần; được viết là “công ty hợp danh” hoặc “công ty HD” đối với công ty hợp danh; được viết là “doanh nghiệp tư nhân”, “DNTN” hoặc “doanh nghiệp TN” đối với doanh nghiệp tư nhân;
    b) Tên riêng. Tên riêng được viết bằng các chữ cái trong bảng chữ cái tiếng Việt, các chữ F, J, Z, W, chữ số và ký hiệu.
    2. Tên doanh nghiệp phải được gắn tại trụ sở chính, chi nhánh, văn phòng đại diện, địa điểm kinh doanh của doanh nghiệp. Tên doanh nghiệp phải được in hoặc viết trên các giấy tờ giao dịch, hồ sơ tài liệu và ấn phẩm do doanh nghiệp phát hành.
    3. Căn cứ vào quy định tại Điều này và các Điều 39, 40 và 42 của Luật này, Cơ quan đăng ký kinh doanh có quyền từ chối chấp thuận tên dự kiến đăng ký của doanh nghiệp.
    Điều 39. Những điều cấm trong đặt tên doanh nghiệp
    1. Đặt tên trùng hoặc tên gây nhầm lẫn với tên của doanh nghiệp đã đăng ký được quy định tại Điều 42 của Luật này.
    2. Sử dụng tên cơ quan nhà nước, đơn vị vũ trang nhân dân, tên của tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội, tổ chức chính trị xã hội - nghề nghiệp, tổ chức xã hội, tổ chức xã hội - nghề nghiệp để làm toàn bộ hoặc một phần tên riêng của doanh nghiệp, trừ trường hợp có sự chấp thuận của cơ quan, đơn vị hoặc tổ chức đó.
    3. Sử dụng từ ngữ, ký hiệu vi phạm truyền thống lịch sử, văn hóa, đạo đức và thuần phong mỹ tục của dân tộc.
     
    Như vậy, hộ kinh doanh hay doanh nghiệp được tự do đặt tên (có nội dung bằng tiếng anh hoặc tiếng Việt) miễn là đảm bảo theo quy định trên. 
     
    Trân trọng!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT MINH LONG VÀ CỘNG SỰ

Website: Luatminhlong.com

Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội

Điện thoại: 04 62 54 56 58 - Fax: 04 62 75 54 95 Hotline: 0914 66 86 85

Email: info@luatminhlong.com hoặc luatminhlong@gmail.com