Có được chuyển nhượng đất đã nằm trong kế hoạch sử dụng đất không?

Chủ đề   RSS   
  • #504583 13/10/2018

    huynhthu95
    Top 50
    Female
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2017
    Tổng số bài viết (908)
    Số điểm: 10084
    Cảm ơn: 61
    Được cảm ơn 149 lần


    Có được chuyển nhượng đất đã nằm trong kế hoạch sử dụng đất không?

    Theo quy định tại Luật Đất đai 2013:

    "Điều 49. Thực hiện quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất

    ...

    2. Trường hợp quy hoạch sử dụng đất đã được công bố mà chưa có kế hoạch sử dụng đất hàng năm cấp huyện thì người sử dụng đất được tiếp tục sử dụng và được thực hiện các quyền của người sử dụng đất theo quy định của pháp luật.

    Trường hợp đã có kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện thì người sử dụng đất trong khu vực phải chuyển mục đích sử dụng đất và thu hồi đất theo kế hoạch được tiếp tục thực hiện các quyền của người sử dụng đất nhưng không được xây dựng mới nhà ở, công trình, trồng cây lâu năm; nếu người sử dụng đất có nhu cầu cải tạo, sửa chữa nhà ở, công trình hiện có thì phải được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép theo quy định của pháp luật."

    Theo quy định trên thì đất đang nằm trong kế hoạch sử dụng đất nhưng không thuộc diện phải thu hồi hoặc phải chuyển mục đích sử dụng thì gia đình có toàn quyền sử dụng đất này, chuyển nhượng hay xây dựng mới cũng được.

    Trường hợp thuộc diện phải thu hồi hoặc phải chuyển mục đích sử dụng thì cũng chỉ có giới hạn là xây dựng mới, trồng cây lâu năm hay sửa chữa, vì việc này sẽ phát sinh thêm chi phí bồi thường cho nhà nước.

    Còn việc chuyển nhượng không cấm vì bản chất không ảnh hưởng đến việc bồi thường, quan trọng là có người nào chấp nhận mua mảnh đất mà sắp bị thu hồi hoặc sắp phải chuyển mục đích sử dụng hay không thôi.

     
    1149 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn huynhthu95 vì bài viết hữu ích
    doquockhanhepu (13/10/2018)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #504613   14/10/2018

    quytan2311
    quytan2311
    Top 150
    Male
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/04/2016
    Tổng số bài viết (513)
    Số điểm: 4889
    Cảm ơn: 125
    Được cảm ơn 156 lần


    Mình cũng đồng ý với căn cứ mà bạn đưa ra vì ở đây nó phụ thuộc vào quy hoạch và kế hoạch sử dụng đất, nếu như có quy hoạch mà chưa có kế hoạch thì cứ tiếp tục sử dụng và chuyển nhượng theo quyền của người sử dụng đất để đảm bảo quyền lợi theo đúng quy định về đất đai.

     
    Báo quản trị |