CÓ ĐƯỢC CHẤM DỨT HỢP ĐỒNG THUÊ NHÀ Ở KHI CHƯA HẾT HẠN HỢP ĐỒNG THUÊ?

Chủ đề   RSS   
  • #301759 11/12/2013

    HNPsbigboss

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:05/12/2013
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 305
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    CÓ ĐƯỢC CHẤM DỨT HỢP ĐỒNG THUÊ NHÀ Ở KHI CHƯA HẾT HẠN HỢP ĐỒNG THUÊ?

    Các bác cho hỏi:

    Năm 2011, tôi thuê nhà của anh A để làm nhà ở trong thời hạn 3 năm nhưng đến nay, ngôi nhà thuê đã bị xuống cấp trầm trọng. Tôi đã nhiều lần yêu cầu anh A tiến hành sửa chữa nhưng anh A vẫn không tiến hành sửa chữa, nên đã gây rất nhiều khó khăn cho sinh hoạt của gia đình tôi. Xin cho hỏi, tôi có quyền chấm dứt Hợp đồng thuê nhà trước thời hạn với anh A không? Tôi có phải bồi thường thiệt hại cho anh A hay không? 

    Biển học là vô bờ!

     
    6199 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #301785   11/12/2013

    legalconsult
    legalconsult
    Top 150
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/11/2012
    Tổng số bài viết (421)
    Số điểm: 3183
    Cảm ơn: 57
    Được cảm ơn 255 lần


    Chào bạn,

    Bạn phải đính kèm hợp đồng thuê thì mới có câu trả lời chính xác cho bạn được. (căn cứ chấm dứt hợp đồng, bồi thường khi đơn phương chấm dứt hoặc loại trừ việc bồi thường, hoàn trả lại tiền....)

    Theo khoản 2, 3 Điều 498 BLDS

    2. Bên thuê nhà có quyền đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng thuê nhà khi bên cho thuê có một trong các hành vi sau đây:

    a) Không sửa chữa nhà khi chất lượng nhà giảm sút nghiêm trọng;

    b) Tăng giá thuê nhà bất hợp lý.

    c) Quyền sử dụng nhà ở bị hạn chế do lợi ích của người thứ ba.

    3. Bên đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng thuê nhà phải báo cho bên kia biết trước một tháng, nếu không có thoả thuận khác.

    B.R

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn legalconsult vì bài viết hữu ích
    HNPsbigboss (11/12/2013) deptraikhoaito (16/12/2013)
  • #301791   11/12/2013

    nguoiradi1
    nguoiradi1

    Sơ sinh

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:05/12/2013
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 2 lần


    Chào bạn!

    Mình trả lời câu hỏi bạn như sau:

    Tại Khoản 2, Điều 103 Luật Nhà ở năm 2005 quy định: “2. Bên thuê nhà ở có quyền đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng thuê nhà ở khi bên cho thuê nhà ở có một trong các hành vi sau đây: a) Không sửa chữa nhà ở khi nhà ở có hư hỏng nặng…”; và theo Tiểu mục 3, Mục VI quy định về các trường hợp được chấm dứt hợp đồng thuê nhà ở - Phụ lục số 9 (Mẫu hợp đồng thuê nhà ở) Ban hành kèm theo Nghị định số 90/2006/NĐ-CP, ngày 06/09/2006 quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành Luật Nhà ở quy định: “…3. Nhà ở cho thuê phải phá dỡ do bị hư hỏng nặng có nguy cơ sập đổ hoặc do thực hiện quy hoạch xây dựng của Nhà nước…”.

     

    Mặt khác, theo Khoản 3, 4 Điều 103 Luật Nhà ở năm 2005 quy định:“3. Bên đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng thuê nhà ở phải thông báo cho bên kia biết trước ít nhất một tháng, trừ trường hợp các bên có thoả thuận khác. 4. Bên đơn phương chấm dứt hợp đồng thuê nhà ở vi phạm quy định tại khoản 3 Điều này, nếu gây thiệt hại thì phải bồi thường theo quy định của pháp luật”.

     

    Căn cứ vào quy định trên, vì anh A (Bên cho thuê nhà) đã có hành vi “không sửa chữa nhà ở khi nhà ở có hư hỏng nặng” nên bạn (Bên thuê nhà) có quyền đơn phương chấm dứt Hợp đồng thuê nhà ở mà không phải bồi thường cho anh A. Tuy nhiên, nếu giữa bạn và anh A có thoả thuận về thời hạn báo trước khi đơn phương chấm dứt Hợp đồng, thì bạn có nghĩa vụ phải báo trước cho anh A theo đúng thoả thuận đó; hoặc ít nhất một tháng, nếu giữa các bên không có thảo thuận về thời hạn báo trước.

    Dịch vụ đăng ký thương hiệu - dang ky thuong hieu - đăng ký nhãn hiệu - dang ky nhan hieu - đăng ký bảo hộ thương hiệu - dang ky bao ho thuong hieu nhanh chóng

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn nguoiradi1 vì bài viết hữu ích
    HNPsbigboss (11/12/2013) deptraikhoaito (12/12/2013)
  • #301806   11/12/2013

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1263 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Bạn vui lòng cho biết trước đó, giữa bạn và chủ nhà có làm hợp đồng hay không?  Nếu làm hợp đồng thì nội dung cụ thể của hợp đồng thuê nhà đó như thế nào?

    Trong trường hợp không làm hợp đồng thì bạn không cần phải đắn đo gì cả? Bạn hoàn toàn có thể chấm dứt hợp đồng mà không cần suy nghĩ về hậu quả pháp lý.

    Khi chấm dứt hợp đồng bạn hoàn toàn có thể đưa ra lý do rằng bên cho thuê đã không đảm bảo về chất lượng của tài sản cho thuê nhưng cần phải báo trước trong một thời gian nhất định. Theo BLDS thì ít nhất là một tháng nếu không có thỏa thuận gì khác.

    Mặt khác, căn cứ theo Điều 498 BLDS về việc đơn phương chấm dứt hợp đồng thuê nhà ở thì:

     Bên thuê nhà có quyền đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng thuê nhà khi bên cho thuê có một trong các hành vi sau đây:

    a) Không sửa chữa nhà khi chất lượng nhà giảm sút nghiêm trọng;

    b) Tăng giá thuê nhà bất hợp lý.

    c) Quyền sử dụng nhà ở bị hạn chế do lợi ích của người thứ ba.

    Như vậy, bạn hoàn toàn có cơ sở để thực hiện việc đơn phương chấm dứt hợp đồng thuê nhà trước thời hạn mà không cần phải bồi thường thiệt hai .

     

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    hadong92 (31/12/2013) deptraikhoaito (16/12/2013)
  • #302448   15/12/2013

    luatnvs1
    luatnvs1
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/11/2013
    Tổng số bài viết (115)
    Số điểm: 1141
    Cảm ơn: 15
    Được cảm ơn 18 lần


     

    Bạn  không đính kèm Hợp đồng thuê nhà để chúng tôi biết rõ nội dung thỏa thuận giữa bạn và bên CHo thuê. Nên sẽ rất khó trả lời về nội dung câu hỏi của bạn.Trưóc tiên sẽ ưu tiên sự thỏa thuận của bạn và bên Cho thuê (bạn xem lại thỏa thuận trong Hợp đồng nhé).

    Nếu các bên không có thỏa thuận nào khác, thì bạn có thể áp dụng theo điều khoản mà bạn nguoiradi1 đã trả lời cho bạn nhé. Chúc bạn luôn thành công và giải quyết công việc của bạn tốt nhất,

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatnvs1 vì bài viết hữu ích
    deptraikhoaito (16/12/2013)