Có được chấm dứt hợp đồng thế chấp nhà trước thời hạn?

Chủ đề   RSS   
  • #75264 26/12/2010

    vanntt

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/12/2010
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Có được chấm dứt hợp đồng thế chấp nhà trước thời hạn?

    Kính chào Luật sư!

    Tháng 06/2010 do nhu cầu cần nhà để ở nên tôi có thuê thế chấp căn nhà với số tiền 60 triệu đồng với thời hạn hợp đồng là 2 năm.

    Đến đầu tháng 9/2010 thì gia đình tôi được người cô cho ở nhờ nhà, vì thế tôi không còn nhu cầu thuê căn nhà đó để ở nữa.

    Tôi đã giao trả lại nhà cho chủ nhà vào ngày 30/8/2010 và thời hạn tôi thông báo để hoàn trả tiền lại cho tôi là 02 tháng, nhưng đến hẹn chủ nhà dựa vào cớ tôi cắt ngang hợp đồng nên họ không kịp chuẩn bị tiền trả tiền cho tôi. Nên tôi đã tiếp tục gia hạn thêm 01 tháng và yêu cầu chủ nhà viết giấy hẹn.

    Nhưng đến ngày hẹn chủ nhà không thực hiện việc trả tiền thế chấp cho tôi và cho rằng căn cứ vào hợp đồng thuê nhà thì hiệu lực hợp đồng vẫn còn nên họ không trả lại tiền.

    Xin hỏi luật sư việc tôi chấm dứt hợp đồng trước thời hạn có thông báo trước như vậy là đúng luật hay sai? Tôi có thể khởi kiện chủ nhà để đòi lại số tiền trên không? Và tôi sẽ khởi kiện ở đâu?

    Rất mong sớm nhận được tư vấn của Luật sư.
    Thành thật cám ơn!
    Nguyễn Thị Thu Vân

     
    8125 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #75367   27/12/2010

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3350)
    Số điểm: 21822
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1211 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Tôi tư vấn thẳng vào các câu hỏi của bạn như sau:

    - Căn cứ vào thông tin bạn kể thì bạn thông báo trước như vậy là đúng luật nếu phù hợp với quy định của hợp đồng .

    - Bạn có thể khởi kiện và kiện tại tòa cấp huyện nơi cư trú của người cho thuê hoặc theo quy định trong hợp đồng (nếu có).

    Trân trọng!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #75486   27/12/2010

    nkkhuy
    nkkhuy
    Top 200
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/04/2010
    Tổng số bài viết (393)
    Số điểm: 4573
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 65 lần


    Chào bạn!

    Về việc bạn nêu trên tôi có những nhận định cụ thể như sau. 

    Bạn có thể căn cứ Điều 498 BLDS 2005 về việc đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng thuê nhà ở. Ở đây tại Khoản 2 có nêu một số điều kiện nếu bạn muốn chấm dứt hợp đồng và nêu khoảng thời gian cho việc bạn thông báo việc chấm dứt hợp đồng. 

    Tuy nhiên, pháp luật vẫn luôn công nhận sự thỏa thuận của các bên, nếu sự thỏa thuận đó không vi phạm điều cấm của pháp luật và trái đạo đức xã hội (một số trường hợp phải đảm bảo về mặt hình thức...)

    Theo tôi hiểu, trong sự việc mà bạn nên, bạn và chủ nhà đã có thỏa thuận cho việc chấp dứt hợp đồng (việc này có hiệu lực chưa thì tôi chứa dám khẳng định vì bạn chưa nêu rõ các tình tiết.... nhưng tôi thiên về hướng xem như sự thỏa thuận này đã được hai bên đồng ý vì các bên đã thể hiện giao kết mới).

    Việc bạn thế chấp 60 triệu được xem là biên pháp bảo đảm cho việc thực hiện nghĩa vụ dân sự, về nguyên tắc nếu bạn đơn phương chấm dứt hợp đồng thì bạn sẽ phải bồi thường thiệt hại bằng việc xử lý tài sản (dung cho việc thế chấp) theo những nguyên tắc chung...tuy nhiên như tôi nói ở lúc đầu mọi việc có thể được thỏa thuận (bồi thường hay không bồi thường)

    Vậy theo tôi, để làm rõ vấn đề thì bạn phải chú ý đến việc khi chủ nhà chấp nhận việc bạn đơn phương chấm dứt hợp đồng thì có điều kiện gì không

    Nếu không có thỏa thuận cụ thể thì bạn phải quay lại hợp đồng từ đầu xem có thể hiện điều gì không, trong trường hợp nếu không có sự ràng buộc, bắt bạn thực hiện một nghĩa vụ gì sau đó từ phía chủ nhà...thì việc chủ nhà đang giữ số tiền của bạn được xem là một giao dịch mới, một sự giao kết mà ở đó chủ nhà đã chấp nhận đề nghị của bạn và có thỏa thuận về thời điểm thực hiện nghĩa vụ (hẹn trả tiền).

    Vậy bạn có quyền có những yêu cầu chính đáng trong việc nhờ pháp luật can thiệp nếu bạn không đòi được tiền (cả gốc lẫn lãi).

    Trân trọng!

    nguyenhuylaw@gmail.com

    Phone: 0906.597.179

     
    Báo quản trị |  
  • #75680   28/12/2010

    vanntt
    vanntt

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/12/2010
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin chào!
    Tôi xin được nói rõ lại nội dung hợp đồng thế chấp.
    Tôi thế chấp cho chủ nhà 60 triệu đồng và tôi được quyền ở căn nhà thế chấp mà không phải trả tiền thuê nhà.
    Trong hợp đồng không có cam kết bồi thường về việc vi phạm hợp đồng
     
    Báo quản trị |  
  • #75683   28/12/2010

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3350)
    Số điểm: 21822
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1211 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Tôi đoán bạn phản hồi ý kiến của nkkhuy nên tôi post lên để bạn nhận được ý kiến tư vấn tiếp theo.

    Trân trọng!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #75773   29/12/2010

    nkkhuy
    nkkhuy
    Top 200
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/04/2010
    Tổng số bài viết (393)
    Số điểm: 4573
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 65 lần


    Chào bạn!

    Về trường hợp của bạn, tôi xin được tư vấn như sau:

    Tài sản dung để thế chấp là nhằm để bảo đảm cho việc thực hiện nghĩa vụ dân sự, chắc chắn trong hợp đồng của bạn sẽ có các điều khoản nêu rõ về vấn đề này...

    Theo tôi, khi thuê nhà bạn phải có nghĩa vụ thanh toán tiền thuê nhà và một số nghĩa vụ khác (sử dụng nhà đúng mục địch, phải giữ gìn, sửa chữa những hư hỏng do mình gây ra...).

    Vậy nhằm để đảm bảo cho việc thực hiện nghĩa vụ đó từ bên thuê mà bên cho thuê mới cần bạn có cái gì đó làm tin (đưa trước một số tiền...).

     Về nội dung thế chấp, theo quy định của Bộ luật dân sự thì có một điểm mà bạn cần lưu tâm, việc thế chấp sẽ không chuyển giao tài sản thế chấp. Tức là nếu bạn thế chấp một tài sản nào đó thì bạn không cần phải giao tài sản.Trong trường hợp của bạn thì không thể gọi là tài sản thế chấp được. 

    Trong trường hợp của bạn cũng như hiện nay có rất nhiều trường hợp tương tự của bạn, vậy chúng ta hiểu như thế nào.

    Theo tôi, việc bạn thuê nhà phải thực hiện nghĩa vụ trả tiền thuê nhà, 60 triệu mà bạn dùng để giao cho bên kia không phải là tài sản thế chấp mà là bạn đang trả tiền thuê nhà với một hình thức khác (trả tiền thuê theo lãi của 60 triệu), vì vậy 60 triệu của bạn sẽ không mất đi, nhưng lợi tức, lãi từ số tiền này là số tiền mà bạn đang thực hiện nghĩa vụ dân sự.

    Vậy khi hợp đồng chấm dứt (do bạn đơn phương), thì nếu không có thỏa thuận cho việc bồi thường thì bên có lỗi trong trường hợp  đơn phương chấm dứt hợp đồng vẫn phải bồi thường thiệt hại.

    Như vậy theo nguyên tắc chung, khi đã chấm dứt hợp đồng thì nghĩa vụ trả tiền nhà của bạn sẽ chấm dứt, do đó số tiền 60 triệu sẽ phải được hoàn trả lại cho bạn, số tiền này chỉ nhằm đảm bảo cho việc thực hiện nghĩa vụ trả tiền nhà, chứ không đảm bảo cho việc thực hiện nghĩa vụ khác.

    Còn việc bồi thường thiệt hại thì tùy vào thực tế thiệt hại là bao nhiêu, nếu sự can thiệp của Tòa án thì bạn phải tuân theo, vẫn có thể dùng số tiền trong 60 triệu đó để thi hành án, nhưng theo cách hiểu chung số tiền 60 triệu là của bạn, bạn có thể dùng số tiền này hoặc không phải nó để thực hiện cho việc thi hành án.

    Trân trọng!

    nguyenhuylaw@gmail.com

    Phone: 0906.597.179

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Cao Sỹ Nghị

101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

Email: caosynghi@gmail.com