Có được cấp sổ đỏ khi tôi mua nhà bằng giấy viết tay không?

Chủ đề   RSS   
  • #535210 17/12/2019

    trangnguyenbkt

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/12/2019
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1 lần


    Có được cấp sổ đỏ khi tôi mua nhà bằng giấy viết tay không?

    Xin chào Luật sư! Tôi tên Trang, tôi có một vấn đề cần Luật sư tư vấn giúp tôi,
     
    Năm 2002, gia đình tôi mua nhà ở thành phố Bắc Ninh. Vào thời điểm đó, đất không có sổ đỏ. Người bán cho tôi có đủ giấy tờ sử dụng đất có xác nhận của UBND. Sau 5 năm sau, gia đình tôi mới đi làm sổ đỏ.
    Tuy nhiên bên ủy ban phường yêu cầu tôi nộp một bản trích lịch chủ hộ cũ. Nhưng khi liên lạc với chủ hộ cũ, họ nói không có.
     
    Do đó, sau hơn 17 năm gia đình tôi không thể làm sổ đỏ, ngôi nhà này gia đình tôi liên tục sử dụng hợp pháp, không có tranh chấp và đã đứng tên thanh toán thuế đất kể từ đó. Xin hỏi, làm thế nào để gia đình tôi phải hoàn thành quy trình sổ đỏ? Theo Luật Đất đai hiện hành thì gia đình tôi có thể làm sổ đỏ được không.
     
    Tôi xin cảm ơn Luật sư!
    Cập nhật bởi trangnguyenbkt ngày 17/12/2019 04:42:15 CH
     
    2128 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn trangnguyenbkt vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (17/12/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #535214   17/12/2019

    Theo quy định tại Điều 101 Luật đất đai 2013 thì:

    Trường hợp này khi hộ gia đình, cá nhân không có giấy tờ nhưng đất đã được sử dụng ổn định từ trước ngày 01/07/2004 và không bi phạm pháp luật về đất đai, nay được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận là đất không có tranh chấp, phù hợp với quy hoạch sử dụng đất, quy hoạch chi tiết xây dựng đô thị, quy hoạch xây dựng điểm dân cư nông thôn đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt đối với nơi đã có quy hoạch thì được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tải sản khác gắn liền với đất.

     Thủ tục cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất trong trường hợp này bao gồm:

    - Đơn xin cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (theo mẫu).
    - Giấy tờ chứng minh quyền sử dụng đất (quyết định cấp đất, biên lai đóng thuế, hộ khẩu thường trú, tạm trú tại địa phương...nếu có)
    - Văn bản xác nhận của UBND xã về việc sử dụng ổn định lâu dài.
    - Văn bản xác nhận không tranh chấp của hộ gia đình xung quanh (có chữ ký của địa chính xã).
    Nộp hồ sơ tại văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất cấp huyện.

     

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn thuytien317 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (18/12/2019) trangnguyenbkt (18/12/2019)
  • #535224   17/12/2019

    lananh8998
    lananh8998
    Top 150
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/11/2019
    Tổng số bài viết (404)
    Số điểm: 2772
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 62 lần


    Trong trường hợp của bạn, gia đình bạn có thể làm thủ tục xin cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất theo quy định tại khoản 2 Điều 101 Luật đất đai 2013 quy định về cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất cho hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất mầ không có giấy tờ về quyền sử dụng đất vì gia đình bạn đã sử dụng đất ổn định từ năm 2002 tới nay, đất không có tranh chấp.

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn lananh8998 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (18/12/2019) trangnguyenbkt (18/12/2019)