DanLuat 2015

Có được cấp chung 1 giấy chứng nhận quyền sử dụng đất

Chủ đề   RSS   
  • #438007 07/10/2016

    TranKimNgan2506

    Sơ sinh

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:07/10/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Có được cấp chung 1 giấy chứng nhận quyền sử dụng đất

    Theo quy định tại khoản 1 Điều 98 Nguyên tắc cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất ở Luật đất đai 2013 thì “Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất được cấp theo từng thửa đất. Trường hợp người sử dụng đất đang sử dụng nhiều thửa đất nông nghiệp tại cùng một xã, phường, thị trấn mà có yêu cầu thì được cấp một Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất chung cho các thửa đất đó”.

    Luât sư cho em hỏi: 2 thửa đất chung một tờ bản đồ mà trong đó thửa số 1 gồm đất ở và cây lâu năm, thửa số 2 là đất lúa thì có được cấp chung 1 GCNQSDĐ hay không?

    Cập nhật bởi TranKimNgan2506 ngày 07/10/2016 11:12:22 CH
     
    3666 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TranKimNgan2506 vì bài viết hữu ích
    voicoiluv9x (25/01/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #441364   12/11/2016

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (819)
    Số điểm: 4605
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 174 lần
    Lawyer

    Căn cứ điều luật bạn đã viện dẫn ở trên tại khoản 1 Điều 98 Nguyên tắc cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất ở Luật đất đai 2013 thì “Trường hợp người sử dụng đất đang sử dụng nhiều thửa đất nông nghiệp tại cùng một xã, phường, thị trấn mà có yêu cầu thì được cấp một Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất chung cho các thửa đất đó”.

    Như vậy, 2 thửa đất chung một tờ bản đồ mà trong đó thửa số 1 gồm đất ở và cây lâu năm, thửa số 2 là đất lúa(có đất ở và còn lại đều là thuộc dạng đất nông nghiệp) thì  được cấp chung một Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.

    Trên đây là nội dung trả lời cho trường hợp của bạn, hy vọng có thể giúp bạn trong quá trình giải quyết việc này. Nếu bạn có bất kỳ vướng mắc nào khác vui lòng liên hệ Điện thoại trực tiếp với tôi .

    Cập nhật bởi thanhtungrcc ngày 12/11/2016 02:36:31 CH

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại:1900 6280; Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự, Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại:1900 6280; Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự, Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org.

0 Thành viên đang online
-