Có được bảo lưu thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp khi tìm được việc?

Chủ đề   RSS   
  • #557521 09/09/2020

    hoamattroi9297
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/09/2020
    Tổng số bài viết (103)
    Số điểm: 970
    Cảm ơn: 76
    Được cảm ơn 110 lần


    Có được bảo lưu thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp khi tìm được việc?

    Khi đang hưởng trợ cấp thất nghiệp mà lại có việc làm thì thời gian trợ cấp thất nghiệp còn lại có được bảo lưu không? Bài viết này sẽ làm rõ vấn đế trên và hướng dẫn bạn cách tính thời hạn bảo lưu trong trường hợp trên.

    Cách tính thời gian bảo lưu trợ cấp thất nghiệp

    Thời gian bảo lưu trợ cấp thất nghiệp - Hình minh họa

    Mức hưởng trợ cấp thất nghiệp

    Mức hưởng trợ cấp thất nghiệp hằng tháng bằng 60% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp của 06 tháng liền kề trước khi thất nghiệp.

    Ví dụ: mức lương của bạn là 8 triệu trong 06 tháng liền kề trước khi thất nghiệp

    Vậy lương TCTN = 8.000.000 VNĐ * 60% =  4.800.000 VNĐ

    Khi đang hưởng BHTN mà có việc làm sẽ được bảo lưu thời gian đóng BHTN 

     Căn cứ vào điểm b khoản 3 và khoản 4 Điều 53 Luật Việc làm 2013 quy định đang hưởng BHTN mà tìm được việc làm thì việc hưởng BHTN sẽ chấm dứt. Khi đó, bạn sẽ được bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp làm căn cứ để tính thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp cho lần tiếp theo khi đủ điều kiện để hưởng TCTN theo quy định pháp luật.

    Cách tính thời gian bảo lưu TCTN khi tìm được việc làm

    Theo khoản 4 Điều 53 Luật Việc làm 2013:

    Thời gian bảo lưu được tính bằng tổng thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp trừ đi thời gian đóng đã hưởng trợ cấp thất nghiệp, theo nguyên tắc mỗi tháng đã hưởng trợ cấp thất nghiệp tương ứng 12 tháng đã đóng bảo hiểm thất nghiệp.”

    Công thức tính:

    Thời gian bảo lưu

     

    =

    Tổng thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp

     

    -

    Thời gian đóng đã hưởng trợ cấp thất nghiệp

    Tổng thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp  được tính theo số tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp, cứ đóng đủ 12 tháng đến đủ 36 tháng thì được hưởng 03 tháng trợ cấp thất nghiệp, sau đó, cứ đóng đủ thêm 12 tháng thì được hưởng thêm 01 tháng trợ cấp thất nghiệp nhưng tối đa không quá 12 tháng.

    Trong đó:

    Thời gian đóng đã hưởng trợ cấp thất nghiệp là số tháng thực tế bạn đã nhận trợ cấp thất nghiệp.

    Ví dụ: Chị A đi làm 60 tháng thì nghỉ việc, sau khi nghỉ việc 03 tháng thì tìm được công việc mới. Trong 03 tháng này an đã được hưởng trợ cấp thất nghiệp.

    - Trong đó 36 tháng đầu tiên chị A sẽ nhận được 03 tháng lương trợ cấp thất nghiệp và 02 tháng của 24 tháng tiếp theo.

    - Tổng thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp = 3 + 2 = 5 tháng lương trợ cấp thât nghiệp.

    Như vậy, Thời gian bảo lưu = 5 – 3 (số tháng đã hưởng) = 02 tháng.

    Thời gian bảo lưu 02 tháng lương BHTN này sẽ được cộng tiếp vào thời gian hưởng BHTN lần tiếp theo.

     
    1763 | Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn hoamattroi9297 vì bài viết hữu ích
    NguyenThanhNgan123 (17/09/2020) ThanhLongLS (09/09/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #558192   20/09/2020

    Caothikimdung1001
    Caothikimdung1001
    Top 500


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/08/2020
    Tổng số bài viết (305)
    Số điểm: 1625
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 15 lần


    Căn cứ Điều 45 và Điều 53 Luật Việc làm 2013 quy định Trong trường hợp bạn nộp hồ sơ, có giấy hẹn kết quả nhận quyết định mà bạn không lên lấy BHTN thì bạn sẽ không được hưởng BHTN nữa. Tuy nhiên, thời gian đóng BHTN của bạn sẽ vẫn được bảo lưu cho lần sau.

    Điều 18 – Nghị định 28/2015/NĐ-CP quy định về Giải quyết hưởng trợ cấp thất nghiệp như sau:

    • Sau thời hạn 03 tháng kể từ ngày người lao động hết thời hạn hưởng trợ cấp thất nghiệp theo quyết định hưởng trợ cấp thất nghiệp nhưng người lao động không đến nhận tiền trợ cấp thất nghiệp và không thông báo bằng văn bản với tổ chức bảo hiểm xã hội nơi đang hưởng trợ cấp thất nghiệp thì người lao động đó được xác định là không có nhu cầu hưởng trợ cấp thất nghiệp.
    • Thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp tương ứng với số tiền trợ cấp thất nghiệp mà người lao động không đến nhận được bảo lưu làm căn cứ để tính thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp cho lần hưởng trợ cấp thất nghiệp tiếp theo khi đủ điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp theo quy định.

    Do đó trong trường hợp bạn đang nhận BHTN giữa chừng mà ngừng thì bạn cũng vẫn sẽ được bảo lưu thời gian đóng BHTN. Bạn có thể căn cứ vào các quy định trên để lựa chọn cho phù hợp với trường hợp của mình.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Caothikimdung1001 vì bài viết hữu ích
    hoamattroi9297 (20/09/2020)
  • #558869   28/09/2020

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1058)
    Số điểm: 7105
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 156 lần


    Người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp bị chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp trong trường hợp có việc làm. Trường hợp đang hưởng trợ cấp thất nghiệp mà ký hợp đồng lao động mới thì thời gian chưa được hưởng bảo hiểm thất nghiệp sẽ được bảo lưu để tính thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp cho lần tiếp theo khi đủ các điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp theo Điều 49 Luật Việc làm 2013.

     

     
    Báo quản trị |